ยินดีต้อนรับสู่ mazda3thailand.com บ้านของคนรัก Mazda3: พอว่างก็ลงของจุกจิกให้super3อีกที : Part 3 อัพเดทหน้า5ครับ - ยินดีต้อนรับสู่ mazda3thailand.com บ้านของคนรัก Mazda3

Jump to content

• (6 Pages)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • Last »
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic

•        
        Short Link for this Page:
  •  

พอว่างก็ลงของจุกจิกให้super3อีกที : Part 3 อัพเดทหน้า5ครับ เยอะ เลยรอบนี้ เหอๆ Rate Topic: -----

#1 User is offline   waKim Icon

• SUPERWAKIM
  • Group: Member
  • Member ID: 494

Posted 09 January 2012 - 07:41 PM

...อย่างที่บอกไปเมื่อกระทู้ที่แล้ว ผมมีเวลาว่างก่อนลุยงานปีใหม่1อาทิตย์ นอกจากทำเฮดเดอร์แล้ว ก็มีของจุกจิกอีกนิดหน่อยที่จัดให้super3ครับ เลยเอามาแชร์กันซะหน่อย :yoyo-emoticon-1-007:

...อย่างแรก หลังจากติดเฮดเดอร์เสร็จก็เข้าไปพับซุ้มหน่อย เวลาหลานๆนั่งขับลงสะพานหนักๆมีขูดซุ้มนิดหน่อย ตกใจกันใหญ่ 55 เห็นยางมีรอยขูดก็กลัวว่าจะไปก่อนเวลาอันควร มีเวลาก็จัดเลยซะ ร้านที่พับก็แถวซอยวัดม่วง เพชรเกษม ใช้เครื่องพับแบบนี้อะครับ งานก็เนียนดี แต่สีตรงรอยพับด้านในก็แตกอยู่ดี เหอๆ :TLC_067-20080430_YoYoXiXi:

นั่งดูช่างพับก็เห็นเลยว่าตัวถังเรามันนิ่มมาก

...ใช้เวลาไปชั่วโมงกว่าๆ พอพับเสร็จก็ขับไปautobacs ตามหาของ2อย่าง อย่างแรกคืออันนี้ครับ

ทีพักเท้า ของRAZO แบบที่เป็นลายเคฟล่า

เพื่อมาใส่กับชุดนี้คับ ที่กว่าจะหามาได้ก็เล่นเอาตาแชะไปหลายคืน เป็นRAZOเช่นกัน แต่คู้นี้เป็นReal carbonแท้ๆ :TLC_050-20080430_YoYoXiXi:

แล้วจับใส่เป็นset ก็ได้ออกมาเป็นแบบนี้ ดุๆเลย

ส่วนอีกชิ้นที่ได้มาจากautobacsคือ เจ้านี่ครับ ครีบฉลาม คาร์บอนแท้อีกเช่นกัน(รูปจากเทพไฟ)

ตัวนี้ไม่ได้เป็นเสาวิทยุในตัวนะครับ ติดเพื่อความสวยงามล้วนๆ เพราะฉนั้นต้องดึงปลั๊กสายรับสัญญาณและเอาเสาวิทยุเดิมออกเลย
วิธีถอดก็ยากนิดหน่อย ต้องไขน๊อตจากใต้หลังคา อย่างระวัง เดี๋ยวแผ่นใต้หลังคาจะหักเอา

ไขด้านในเสร็จก็ถอดเสาเดิมออก ก็จะเป็นแบบนี้อะครับ ภาพโรแมนติกหน่อยคับ ถ่ายกลางคืน :yoyo-emoticon-2-007:

แล้วก็เอาของใหม่ แปะแนบลงไป ตรงขอบๆมันจะไม่โค้งพอดีกับหลังคา3ของเรา แต่ตรงกลางแนบสนิทน้ำไม่เข้าแน่นอน เดี๋ยวผมเอาซิลิโคนปาดขอบอีกทีครับ แต่ถ้าเป็นไซส์ที่เล็กกว่านี้ น่าจะโค้งพอดี แต่ผมเลือกขนาดใหญ่สุดมาครับ เพราะเอามาลองที่รถแล้วชอบไซส์นี้มากกว่า

งามๆเลย

...รุ่งขึ้นอีกวันก็มีProjectต่ออีก ต้องขับรถไปไกล เลยแวะกินเนื้อย่างเจ้าประจำแถวคลองถมพลาซ่า กินอิ่มก็เดินย่อยอาคารศรีวรจักร แล้วก็ได้ไอ้นี่มาแบบไม่ตั้งใจ สวยเลย

เป็นถังดักไอฯ อลูมิเนียมหุ้มคาร์บอนแท้(อีกแล้ว) 55 ผมเป็นโรคแพ้ลายคาร์บอน :mistake: (รูปแทนจากgoogle ลืมถ่ายตอนแกะกล่อง)

...แล้วก็ขับรถจากวรจักรไปลาดกระบัง เพื่อที่จะไปจัดอีก2-3อย่าง

เริ่มจาก เปลี่ยนท่อหม้อน้ำซิลิโคนของsamco ทั้งชุด

ถอดออกมาเทียบกันเห็นๆ

ใส่แล้วก็จะประมาณนี้ครับ

ต่อมาก็เป็นoil coolerเกียร์ครับ ขนาด13ชั้น แบบหลอดแบน มีฟินระบายด้านนอกและด้านใน

แต่เดี๋ยวผมคงจะย้ายแผงออย ให้ลงต่ำมารับลมอีกหน่อยคับ

จากนั้นก็เปลี่ยนท่อยางตามจุดต่างๆเป็นสายถักคาร์บอนแท้ และหัวล็อคเป็นอลูมิเนียม
สายถักคาร์บอนแบบนี้อะครับ

เปลี่ยนแล้วก็ออกมาเป็นเช่นนี้ครับ เหมือนมีงูอยู่ในห้องเครื่อง55

และก็เอาถังดักไอฯ ที่ได้มาเมื่อเช้าติดตั้งไปด้วยเลยครับ ตัวถังมีโลโก้ของยี่ห้ออะไรไม่รู้ไม่สวย กลับบ้านผมเลยแกะออกและทำโลโก้ใหม่เข้าไปเองเลยครับ กลายเป็นHKSซะงั้น อิอิ :giggle:
Posted Image Posted Image

รวมๆก็ออกมาเป็นเช่นนี้ ห้องเครื่องเละมาก เดี๋ยวค่อยจัดใหม่ :swet:

...หลังจากติดตั้งเสร็จ ออกจากแถวลาดกระบัง วิ่งกลับบ้านที่พระราม2 รู้สึกได้ชัดเจนมากเลยครับว่าเกียร์ลื่นขึ้นมาก ช่วงเปลี่ยนเกียร์ไม่มีอาการกระตุกเลย ไม่ว่าจะเป็นจังหวะใด ทำให้รู้สึกเหยียบได้มันเท้ามาก อาการกระตุกช่วงเปลี่ยนเกียร์ในรอบต่ำก็หายไป เหยียบเพลินเลยครับ ดีจริงๆ :ride:

+++แต่มันไม่ได้จบเรียบง่ายแบบนั้นอะสิครับ ท่านผู้ชม.. :TLC_36-20080502_yoyo:

...พอกลับมาถึงบ้าน จอดรถ ถ่ายรูป กินข้าว นั่งโม้กับพี่ชายเสร็จประมาณ5ทุ่ม ถอยรถจะขับกลับมานอนบ้านที่คลองสาน ก็เจอรอยแบบนี้ใต้ท้องรถ

++ตายห้า!! งานงอก น้ำมันเกียร์มันรั่วตั้งแต่เมื่อไหร่ฟ่ะ แดงนองเต็มเลย++ :yoyo-emoticon-2-050:

...ก็ต้องจอดรอจนเช้า แล้วก็คลานจากคลองสานไปที่ร้านแถวลาดกระบังอีกที ปรากฎว่าช่างต่ออแดปเตอร์ออยด้านในหลวม น้ำมันเกียร์มันเลยไหลออก หลังจากฟังเจ้าของร้านขอโทษขอโพย เราก็โอเค แก้งานให้ดีๆก็แล้วกัน ผมเลยให้เค้าเปลี่ยนหัวต่อแผงออยใหม่เป็นข้องอ90 ทั้ง2หัว เพราะดูแล้วแบบเดิมสายถักมันต้องหักแน่ๆ

...น้ำมันเกียร์ขาดไปเกือบ1ลิตร เจ้าของร้านก็เอามาเติมคืนให้ อย่างไม่มีปัญหาครับ ถึงแม้ช่างที่เติมให้จะทำหกเลอะเทอะห้องเครื่อง ผมก็ผ่านๆไป บ่นนิดหน่อย กำกรูเอง.. :th_111_:

ยัง..มันยังไม่จบง่ายๆคับงานร้านนี้!!
...พอเสร็จเรียบร้อย เช็ครถเรียบร้อย ก็ขับกลับมาบ้าน ติดเกจวัดที่เพิ่งได้มาใหม่ และก็ขับใช้งานได้ปกติ
2วันต่อมา ขณะอยู่บนถนนสาธรตอนเที่ยงคืน อากาศดีมาก ถนนว่างมากมาย กดอยุ่ที่160ผ่านแยกนราธิวาส อยู่ๆก็ได้ยินเสียงแกกๆๆ ถอนคันเร่งก็หาย เหยียบลงไปใหม่ก็..แกกๆๆ ไม่เป็นไรใกล็ถึงบ้านแระ เดี๋ยวถึงบ้านค่อยดู(แต่ใจก็หวิวๆอยู่แหละ) ลงสะพานสาธร เลี้ยวซ้ายเข้าถนนเจริญนคร เกจที่เพิ่งติดมาใหม่ก็เตือนดัง ตื๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ตื๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ตื๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
เหลือบไปมอง เกจมันเตือนWater ขึ้นสูง ไฟengineติดขึ้นมาแยงตา หันไปดูอีกที ความร้อนขึ้นมาที่108 ชิป-หาย เครื่องกรู!! :TLC_053-20080430_YoYoXiXi:
จอดเข้าใต้สะพานหน้าท่าเรือเป๊ปซี่ ลงจากรถเปิดฝากระโปรง ...
..ควันพุ่งใส่หน้า อย่างกับมีสงครามกลางเมือง และแน่นอนผมหลบไม่ทัน จัดไปซะครึ่งหน้าอุ่นๆ :yes:

...วิ่งกลับไปดับเครื่องอย่างหน้าชาๆ :beg: เสียงเตือนตื๊ดๆๆๆๆๆของเกจช่วยชีวิตดับลง เหลือแต่เสียงซู่ๆ อย่างกับมีคนมาทอดกล้วยแขกอยู่ในห้องเครื่อง ควันยังตลบอบอวนเหมือนคอนเสิร์ต kamikaze เรียกความสนใจพี่แทีกซี่ และลุงสามล้อ ที่จอดหลับอยุ่แถวนั้นได้ไม่น้อย :lol:

2-3นาทีผ่านไป ค้นหาสาเหตุ ก็มาจากจุดเล็กๆจุดนี้ครับ

...ร้านติดตั้งเอาแคมรัดท่อยางหม้อน้ำแน่นเกินไป มันเลยฉีกขาดและรั่วจนพุ่งใส่หน้าข้าพเจ้าตามลำดับ
ขณะที่กำลังหาวิธีแก้ไขมันอยู่ก็ได้ยินเสียง วิพากษ์วิจารณ์ต่างๆนาๆ จากผู้เฝ้าสังเกตุการณ์ที่อยู่ด้านหลัง ผมหันไปยิ้มให้ด้วยหน้าที่มีสีเขียวอ่อนๆครึ่งหน้า :curse:
...30นาทีผ่านไป พี่ชายผมที่โทรไปบอกตั้งแต่ควันพุ่งใส่หน้า ก็ขับเอาอุปกรณ์พร้อมน้ำถังใหญ่มาถึงพอดี ก็จัดการตัดสายที่ฉีกขาดออก และก็ดึงมารัดใหม่ เติมน้ำที่แห้งเกือบหมด และStartรถ เช็คความเสียหายในส่วนอื่นๆ โชคดีครับ ไม่มีส่วนอื่นเสียหาย นอกจากห้องเครื่องที่เละไปด้วยน้ำยาหม้อน้ำ และก็หน้าผมที่คล้ายHULK เข้าไปทุกที เช็ดหน้าเช็ดตาได้ก็โทรไปที่ร้านทันที ก็มันจะตี1แล้ว ใครจะรับ..

...ผมโทรไปแต่เช้าครับ แจ้งเหตุการณ์ที่ได้เจอมาเมื่อคืน และบอกว่าผมได้แก้ไขเองเรียบร้อยแล้ว คงขับไม่ไปให้ที่ร้านแก้ไม่ไหว เครื่องคงพังก่อน เค้าก็ยังจะเถียงผมว่า ใช่ท่อหม้อน้ำหรอ อ้าว ก็กรูเจอมากะตัวถ่ายรูปไว้ด้วย(คิดในใจ) สุดท้ายก็จบที่เค้าก็ขอโทษอีกเช่นเคย okสุภาพชน ผ่านแล้วผ่านไป ทีหลังดูให้ดีๆหน่อยรถคนอื่นเค้าจะพังเอา กำกรูเอง(คิดในใจอีกที)ทั้งที่ตอนแรกกะแค่ไปซื้อขอแล้วเอามาให้ที่K ติดให้ เห็นร้านใหญ่ๆ อุปกรณ์ครบ เลยหลวมตัว เหอๆ

...หลังจากเห็นการณ์นี้ ผมก็หลอนไปเลยหลายวัน ขับรถตาเหลือบมองตัวเลขหม้อน้ำที่เกจอยู่ตลอด อย่างกับจะเอามาแทงหวย ตอนนี้ก็เข้าสู่ภาวะปกติแล้วครับ สงครามจบแล้ว(หวังว่าอย่างนั้น)ถึงแม้จะเตรียมใจไว้แล้วว่าถ้าเริ่มไปยุ่งกับเครื่อง อาจจะต้องเจอเรื่องแบบนี้บ้าง แต่ก็นะ..55

+++อ้อลืมครับ เกจที่เป็นฮีโร่ช่วยชีวิตsuper3ไว้ ก็ตือตัวนี้ครับ Greddy Intelligent Informeter Touch ติดก่อนเกิดเรื่องแค่2วันเอง ถ้าไม่มีตัวนี้ ผมคงจะจอดรถเมื่อเครื่องพังแล้วละครับ.. :goodjob:

แสดงผลค่าทุกอย่างของรถ เพราะเชื่อมต่อจากช่องOBD2

ปรับเปลี่ยนรูปแบบ ได้เยอะมาก เป็นจอสัมผัสแบบiPhone สนุกดี

ที่เล่ามาไม่ได้จะตั้งใจโจมตีร้านใดครับ แต่ผมแค่เอาสิ่งที่เจอมาแชร์กัน

...ปัจจุบันsuper3เข้าอู่ไปแก้สีและเพิ่มเติมชุดแต่งอีกนิดหน่อย สั่งงานDIYไปด้วย รอชมครับ :yoyo-emoticon-3-002:

ขอบคุณที่อ่านกันมาครับ..เจอกันครับ :yoyo-emoticon-1-051:

***PART 2 อัพเดทหน้า3 ครับ***
***PART 3 อัพเดทหน้า5 ครับ***

This post has been edited by waKim: 29 May 2012 - 12:58 AM

0

#2 User is offline   maple_studio Icon

• FRESHY
  • Member ID: 889

Posted 09 January 2012 - 08:29 PM

ลองใส่ครีบฉลามของ BMW แท้ซิครับ
สวยขึ้นมากกกกกกกก (เพราะผมใส่อยู่ อิอิ)
แล้วก็ไปใส่ตัวรับสัญญาณวิทยุตัวเล็กๆยี่ห้อ Boch (ถ้าเขียนผิดขออภัย) ที่ร้าน Rocket Sound ราคาพันต้นๆ
ถึงสัญญาจะไม่ชัดเท่าเดิมแต่เอาไว้ฟังบอลก็พอไหว
0

#3 User is offline   waKim Icon

Posted 09 January 2012 - 08:35 PM

View Postmaple_studio, on 09 January 2012 - 08:29 PM, said:

ลองใส่ครีบฉลามของ BMW แท้ซิครับ
สวยขึ้นมากกกกกกกก (เพราะผมใส่อยู่ อิอิ)
แล้วก็ไปใส่ตัวรับสัญญาณวิทยุตัวเล็กๆยี่ห้อ Boch (ถ้าเขียนผิดขออภัย) ที่ร้าน Rocket Sound ราคาพันต้นๆ
ถึงสัญญาจะไม่ชัดเท่าเดิมแต่เอาไว้ฟังบอลก็พอไหว

ตัวนี้ก็ทรงเดียวกับของE90อะครับ แต่เป็นคาร์บอนแท้
และผมก็ซื้อมาติดเช่นกันครับ เสาวิทยุแบบที่ว่า รุ่นใหม่จะเป็นของblaupunkt ผมซื้อมาที่อมร ราคา650บาทครับ :TLC_076-20080430_YoYoXiXi:
0

#4 User is offline   mspeed Icon

• MEMBER SENIOR
  • Icon
  • Group: ที่ปรึกษา
  • Member ID: 39

Posted 09 January 2012 - 08:39 PM

เทพขึ้นทุกวัน :goodjob:
ตายกี่ชาติก็ขาดเธอไม่ได้
0

#5 User is offline   parp Icon

• Senior Member
  • Member ID: 860

Posted 09 January 2012 - 08:58 PM

ของคิมเหลือแต่ห้อยทองเส้นละ 5 บาทรอบคัน สาวๆ ก็พร้อมจะกระโดดแน่งขึ้นแล้ว
แล้วเค้าก็กำลังจะกลับมา
0

#6 User is offline   waKim Icon

Posted 09 January 2012 - 08:58 PM

View Postmspeed, on 09 January 2012 - 08:39 PM, said:

เทพขึ้นทุกวัน :goodjob:

ครับ :swet:
0

#7 User is offline   waKim Icon

Posted 09 January 2012 - 08:59 PM

View Postparp, on 09 January 2012 - 08:58 PM, said:

ของคิมเหลือแต่ห้อยทองเส้นละ 5 บาทรอบคัน สาวๆ ก็พร้อมจะกระโดดแน่งขึ้นแล้ว

5555 เหมือนรู้ว่าของแต่งชิ้นต่อไปจะเป็นทองคำ
0

#8 User is offline   kimkim Icon

• MEMBER JUNIOR
  • Member ID: 432

Posted 09 January 2012 - 09:15 PM

:yoyo-emoticon-2-025: จัดเต็มจิงๆครับ
## PMP Project ##
0

#9 User is offline   rexmazda3 Icon

• Webmaster
  • Icon
  • Group: Webmaster
  • Member ID: 2534

Posted 09 January 2012 - 10:05 PM

พอเตอะพี่คิม :เธซเธธเธš:

เดี๋ยว super3 มันก็บินได้หรอก :เน€เธซเธ‡เ

This post has been edited by rexmazda3: 09 January 2012 - 10:05 PM

=========================

Time is everyone's murderer.

0

#10 User is offline   ounza Icon

• 3700 CC ก้อพอ
  • Member ID: 77

Posted 09 January 2012 - 10:10 PM

สุดๆเลยคันนี้
0

#11 User is offline   waKim Icon

Posted 09 January 2012 - 10:10 PM

View Postrexmazda3, on 09 January 2012 - 10:05 PM, said:

พอเตอะพี่คิม :เธซเธธเธš:

เดี๋ยว super3 มันก็บินได้หรอก :เน€เธซเธ‡เ

555จัดขำๆให้หายอยากน่ะเล็ก รถพี่ไม่ได้แรงจริงๆหรอก :a72419a32e6c5716f0ba20b2953cb03
0

#12 User is offline   simcity Icon

• Member ID: 84

Posted 09 January 2012 - 10:26 PM

สุดแล้ว
0

#13 User is offline   kobe116 Icon

• PRหน้าตาดีมีเจ้าของแล้
  • Member ID: 101

Posted 09 January 2012 - 10:48 PM

เหลือเทอร์โบ พี่คิ้ม

อ่อ ห้องเครื่อง ขาดค้ำหน้าอีกอัน ครบละ ผมแนะนำ autoexe จัดเต็มไปสวยๆ

ส่วนเบรคก็เหลือ 4pot หรูๆ พร้อมจานซะชุด

ครบละคันนี้ ไม่เล่นด้วยแน่นอน ผมหนีอย่างเดียว จอดข้างทาง Posted Image

0

#14 User is offline   waKim Icon

Posted 09 January 2012 - 11:00 PM

View Postkobe116, on 09 January 2012 - 10:48 PM, said:

เหลือเทอร์โบ พี่คิ้ม

อ่อ ห้องเครื่อง ขาดค้ำหน้าอีกอัน ครบละ ผมแนะนำ autoexe จัดเต็มไปสวยๆ

ส่วนเบรคก็เหลือ 4pot หรูๆ พร้อมจานซะชุด

ครบละคันนี้ ไม่เล่นด้วยแน่นอน ผมหนีอย่างเดียว จอดข้างทาง Posted Image

ค้ำและเบรค จะแหล่มกว่านั้นหน่อย style superwaKim รอติดตามชม หุหุ :yoyo-emoticon-3-002:

ไฟหน้าก็เหลือแค่รถออกมาจากอู่ก็จะใส่แระ เดี๋ยวจะได้ขับตามเทพไฟได้อย่างไม่เขิน :yoyo-emoticon-1-036:
0

#15 User is offline   Spaceman Icon

• Member ID: 1457

Posted 09 January 2012 - 11:30 PM

ชอบการแต่งรถเค้าจริงๆ เก็บทุกเม็ด

จะรอชมของเล่นชิ้นต่อไป

ชอบถุงเกียร์จังสวย
0

#16 User is offline   isawaz3 Icon

• ไหวอย่าหยุด...สุดอย่าฝื
  • Icon
  • Group: Staff
  • Member ID: 2548

Posted 09 January 2012 - 11:34 PM

อ้าวเบรคยังไม่ได้เปลี่ยนนิครับพี่ ไปเล่น 4 pot ด้วยกันมั้ย :a72419a32e6c5716f0ba20b2953cb03

แต่รถผมระดับความแรง 2pot ก้เหลือเฟือละ 5555

ปล ขอเหตุผลที่เปลี่ยนท่อยางหน่อยครับพี่ อยากทราบอ่ะ

This post has been edited by isawaz3: 09 January 2012 - 11:37 PM

SE Edition
0

#17 User is offline   Decemkiw Icon

• Member ID: 283

Posted 09 January 2012 - 11:43 PM

ขอคารวะคับ เหลือจิงๆ
0

#18 User is offline   mart_da_3 Icon

• Member ID: 67

Posted 10 January 2012 - 02:32 AM

เก็บทุกจุด สุดทุกเม็ดจิงๆคันนี้
....รถจะวิ่งอยู่ที่แรง....รถจะแซงอยู่ที่ใจ....รถจะไวอยู่ที่ตีน.... OSK 120
0

#19 User is offline   addesign Icon

• Member ID: 1209

Posted 10 January 2012 - 12:47 PM

แต่ละรีวิวของพ่ีน่ีอ่านแล้วเพลินจริงๆ
0

#20 User is offline   pond_v Icon

• Pond Never Die
  • Icon
  • Group: Administrator
  • Member ID: 318

Posted 10 January 2012 - 01:50 PM

จัดหนักอีกแล้ว ว่าแต่โชคดีนะ ที่ไม่เป็นอะไรมาก ไอน้ำแรงดันสูงนี่อันตรายมากเลย

อ่อ อีกข้อนึง ที่บอกว่าเจ้าของร้าน Oil เกียร์ เติมน้ำมันกลับคืนให้ เค้าใช้น้ำมัน ATF M-V เติมหรือเปล่าครับ เพราะปกติ เบอร์นี้หาไม่ได้ตามท้องตลาด เดี๋ยวเอาเบอร์อื่นใส่แล้วงานจะเข้านะ
0

• (6 Pages)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • Last »
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic

1 User(s) are reading this topic
0 members, 1 guests, 0 anonymous users

Website Counter