ยินดีต้อนรับสู่ mazda3thailand.com บ้านของคนรัก Mazda3: Review : ลง Header ให้super3 ลื่นปรื๊ด ลื่นปรื๊ด By Superwakim - ยินดีต้อนรับสู่ mazda3thailand.com บ้านของคนรัก Mazda3

Jump to content

• (2 Pages)
  • +
  • 1
  • 2
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic

•        
        Short Link for this Page:
  •  

Review : ลง Header ให้super3 ลื่นปรื๊ด ลื่นปรื๊ด By Superwakim อยากแรงกะเค้าบ้าง Rate Topic: -----

#1 User is offline   waKim Icon

• SUPERWAKIM
  • Group: Member
  • Member ID: 494

Posted 08 January 2012 - 01:33 PM

...หลังจากต้องเข้า-ออกร.พอยู่เป็นเดือน พอได้มีเวลาว่างจริงๆ ซัก1อาทิตย์ก่อนลุยงานช่วงปีใหม่ ก็จัดเฮดเดอร์ให้super3ก่อนซะเลยแก้เครียด ฮ่าๆ ซึ่งก่อนติดก็ได้หาข้อมูลมามากพอดู ว่าจะใส่ของอะไร ทั้งงานไทยงานนอก ใจไปงานนอกแล้วในวันสุดท้ายเพราะดูจากเนรถแรงที่แนะนำมาและทีreiewไว้ และพี่กบ keropi_93เทพ4ประตู ที่ใส่ของOBX กันทั้งคู่เลย 4-1นี่แหละที่ต้องการ.. :correct:
...แต่ก่อนที่จะโทรสั่งของ ก็ได้มีโอกาสได้คุยกับBenny ว่าที่เจ้าบ่าว ซึ่งก็ใช้OBXเหมือนกัน ก็ได้รับการยืนยันว่าดีแน่นอน แต่ก็ได้ปรึกษากันถึงของสำนักอื่นๆ จนมาจุดประกายผมว่า super3ได้กรองเปลือยautoexeและท่อgp sportทั้งเส้นมาจากพี่เซนต์ น่าจะใช่เฮดเดอร์แบบเดียวกัน เพราะสูตรนั้นใส่รถพี่เซนต์แรงมาก ซึ่งจริงๆก็มีอีกหลายอย่างอะครับที่ทำให้รถพี่เค้าแรงขนาดนั้น แต่ก็น่าสนใจมิใช่น้อย
...วางสายจากBenny ก็โทรหาพี่เซนต์ทันใด ก็ได้ความว่า ตอนที่พี่เค้าใส่เฮดเดอร์ตัวนี้ กับชุดกรองและท่อที่ผมได้มา เค้ายังไม่ได้จูนกล่องเลย วิ่งได้16วิ ในควอเตอร์ไมล์ อืมๆ น่าสนใจครับ :TLC_050-20080430_YoYoXiXi:
...พอหาข้อมูลดู ใน3เรามีข้อมูลน้อยมากเลย จะได้จากพี่เซนต์และก็หมอกันต์ที่เคยพูดถึงไว้บ้าง แต่คิดว่าหลายๆท่านคงรู้จักกันดี

เจ้าเฮดเดอร์ที่ว่าก็คือเจ้าตัวนี้อะครับ "ENGINEERING TEC" เฮดเดอร์ที่ชื่อยาวพอๆกับตัวสินค้า :emo05:

ENGINEERING TEC เป็นเฮดเดอร์งานไทย100% ส่งออกไปหลายที่ครับ ลองหาข้อมูลดูครับสำหรับใครที่ยังไม่เคยรู้จัก(เดี๋ยวจะเป็นขายของไป) ตัวที่ผมได้รับการแนะนำมาเป็นสูตร4-2-1ครับ ซึ่งก็ไม่ตรงกับความต้องการในตอนแรก แต่ก็ไม่ลองไม่รู้ครับ เพราะตัดสินใจจะเดินตามสูตรพี่เซนต์แล้ว :trick:

โทรไปสั่งของ ทางโรงงานเค้าก็ได้ผลกระทบจากน้องน้ำเช่นกันเลยต้องย้ายของออกไปอีกทีต้องรอ1อาทิตย์ พอโทรนัดติดตั้งได้ ก็จัดไปอย่าให้เสียครับ ไปถึงร้านติดตั้งก็จับsuper3ถอยขึ้นหิ้งทันที

แต่ก็ต้องรออยู่ดี เพราะท่อมันยังร้อนอยู่ และได้เวลาช่างพักเที่ยงพอดีครับ

ระหว่างรอช่างให้เย็น!! ไปดูของกันครับ แกะออกมาจากห่อ(ที่ผมนั่งบีบเล่นซักพัก)ก็เป็นเช่นนี้แล..

พี่เซนต์ย้ำกับผมว่าต้องใส่ตัวนี้ของเค้าด้วย sport CAT ที่เข้าชุดกัน

ภายใน sport CAT มีเป็นตะแกรงช่องรูๆเล็กทั้ง2ด้าน แต่ไม่ตันแสงและอากาศสามารถผ่านได้ มีตัวเลขสกรีนอยู่ด้วย

ส่วนที่ตัวเฮดเดอร์ ก็มีข้ออ่อนมาให้ด้วยครับ

ดูงานเชื่อมตามจุดต่างๆ

พอท่ออิ่ม และช่างเย็นลงแล้ว ..ก็ได้เวลาเปลี่ยน :swet:

ถอดของเดิมออก เหมือนพญานาคเลย เหอๆ

และแล้วผ่านไป2บรรทัด เฮดเดอร์ ENGINEERING TEC ก็ติดตั้งแทนของเดิมเรียบร้อย ไวเหมือนนั่งพิมพ์

อีกซักพัก จะเป็นสีทองอร่าม

...ติดตั้งเสร็จได้ลองstartดู เหยียบเร่ง ไฟengine ก็ไม่ได้ขึ้นมาโชว์แต่อย่างใดครับ :huh:

ในช่วงแรกหลังติดตั้งรอบเครื่องจะต่ำกว่าปกติและมีสั่นบ้าง และรู้สึกรถจะยังไม่ค่อยวิ่งเท่าไหร่ เข้าใจว่าเป็นเพราะตัวกล่องECU กำลังจะจำค่าใหม่เหมือนตอนที่ใส่กรองและท่อใหม่ๆ แต่..

...หลังจากขับออกจากร้านไปได้ไกล เวลารอบต่ำได้ยินเสียงอยู่ใต้ท้องรถ เปิดกระจกฟัง ได้ยินเสียงเหมือนเหล็กมันสั่นตีกันดัง แกร๊งๆๆๆๆ เป้นเฉพาะรอบเดินเบา จอดรถฟังดูยิ่งชัดเจน โทรไปถามช่างก็บอกให้เข้ามาดู แต่ไกลมากร้านช่างอะ ก็ต้องรอวันรุ่งขึ้น คืนนั้นต้องไปพัทยา ไอ้เสียงแกร๊งๆๆๆ มันตามหลอนทั้งคืน
...รุ่งขึ้นตืนแต่เช้า ไปแต่เที่ยง ช่างฟังเสียง แล้วบอกว่า อ่อออ.. คำเดียวพร้อมด้วยหน้าตานิ่งๆ แค่นั้น แล้วก็บอกเดียวจัดการให้ สั่งลูกน้องถอยรถขึ้น กำ แล้วมันเป็นอะไรไม่เห็นบอก.. ไม่เป็นไรเดี๋ยวดูตอนถอดเอง แต่โทรศัพท์จากเพื่อนที่เมกา ทำให้ไม่ได้ดูสาเหตุของมัน สักพักช่างที่เป็นเจ้าของร้านคนเดิม ก็เอาเศษเหล็กชิ้นเล็กๆเท่าหัวน๊อตเบอร์8 กำใส่มือแล้วบอกว่า "นี่ไง มันอยู่ในท่อ" พร้อมด้วยน่าตานิ่งๆเช่นเดิม อะอ้าวว?? ok ต้องรีบไปธุระต่อ เสียงหายแล้วก็โอเค ไม่ต้องบอกว่าอาจจะเป็นเพราะนั้น อาจจะเป็นเพราะนี่ ... :curse:

ใจเย็นๆ รถมีการปรับตัว
...อย่างที่บอกครับ ในช่วงอาทิตย์แรกรู้สึกรถมันแปลกๆ เลยจะรอให้มันsetตัวเองให้เรียบร้อยก่อนค่อยลองแบบจริงๆจังๆ และจน ณ เวลานี้ก็ยังไม่มีเวลาได้ลองแบบจริงๆจังซักที แล้วเมื่อ2วันก่อนก็เอารถเข้าอู่ไปแก้งานสีอยู่อู่อีกหลายวัน และระหว่างที่ขับไปอู่ ก็ได้มีโอกาสลองเทสแบบพอหอมปากหอมคอครับ

รอบต้น ยังรอ แต่รอบรู้ว่ารอเลยมาไว
นั้นเป็นผลของการเลือกที่จะให้สูตร4-2-1ละครับ ในรอบต้นรู้สึกว่ายังรอรอบอยู่เช่นเดิมในตอนKick down แต่ก็ต้องบอกตามตรงว่ามันไม่ได้รอนานเหมือนแต่ก่อน เหมือนรอบมันรู้แล้วอะครับว่าเรารอมัน แต่มันก็คงรีบมาหาเราได้เท่านี้ ทำให้รถออกตัวจะพุ่งขึ้น มีแรงขึ้นมาอีกบ้าง จนผมรู้สึกได้ ไม่ว่าจะเป็นเพราะผมไม่ได้เหยียบมาหลายวัน หรืออาจจะเป็นเพราะ Ringid Collars ที่ช่วยให้มันออกตัวดีขึ้น แต่การได้สัมผัสถึงเสียงกรองเปลือยที่ดูดอากาศเข้ามาแล้วผ่านเฮดเดอร์ จนได้ยินเสียงอากาศมันไหลผ่านใต้ท้องรถ มันรู้สึกดีจริงๆ นี่แหละ!! มันอาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ผมรู้สึกว่ารอบต้นของsuper3มันแรงขึ้นก็เป็นได้ หลายคนคงบอกว่า แบบนี้พอชินแล้วก็กลับมารู้สึกไม่แรงเหมือนเดิมละสิ ..ส่วนตัวผมรับรู้ถึงความแรงที่เพิ่มขึ้นในรอบต้นที่อาจจะไม่มากมายนัก แต่อย่างที่บอกข้างต้น เสียงของอากาศที่ไหลผ่านจนสัมผัสได้ มันเร้าใจผมเสมอครับ.. สิ่งที่เร้าใจอยู่ มันไม่เคยจะชินครับ

เลข3ตัวขึ้นไป แรงจริงอย่างพี่ว่า ลื่นปรื๊ดเลยทีเดียว
เป็นผลของสูตร4-2-1อีกเช่นกัน ที่พอเลยเลข2หลักก็ไหลลื่นอย่างเห็นได้ชัด ตั้งแต่100km/Hr ขึ้นไป รอบเครื่องก็เช่นกันครับ รอบมันอยู่นานขึ้นพาลากไปสูงกว่าเดิมอีกนิดหน่อย โดยเฉพาะเกียร์3 จาก100-150 ขึ้นไปไวมากต่างจากเดิมจนเห็นได้ชัด และก็ยังสามารถไปต่อได้อีกลื่นๆเลย แต่ผมก็แตะเบรคที่170 หลังจากที่มันขึ้นมาจาก140อย่างรวดเร็ว เพราะต้องลงทางด่วนแล้ว ในขณะนั้นเองผมเริ่มรู้สึกว่าเบรคเดิมๆเริ่มเอาไม่อยู่แล้ว หรืออาจเป็นเพราะผมยังไม่ชินกับความเร็วที่เพิ่มขึ้นก็เป็นได้ครับ หรือใจอาจจะหาเรื่องให้เปลี่ยนเบรคซักที..ฮ่าๆ

ผมได้มีเวลาลองมันเท่านี้จริงๆ เพราะเวลายังไม่มีมากมายนักในช่วงนี้ครับ แต่เชื่อว่าในความเร็วปลายยังไหลไปได้อีกเยอะครับ เพราะลักษณะของเฮดเดอร์4-2-1น่าจะเป็นเช่นนั้น ส่วนตัวแล้วผมพอใจครับกับของที่ได้มาครับแลกกับ22K ซึ่งแพงกว่าของนอกซะอีก แต่ก็ok ท่อสีสวยดีด้วย

SUPER3ยังมีอัพเดทเรื่อยๆครับ ติดตามกันได้ครับ

ขอบคุณหลายท่านครับที่ให้คำแนะนำดีๆ และข้อมูลดีๆในนี้ mazda3thailand.com
ขอบคุณที่อ่านกันครับ
:yoyo-emoticon-1-051:

This post has been edited by waKim: 08 July 2012 - 12:33 AM

0

#2 User is offline   parp Icon

• Senior Member
  • Member ID: 860

Posted 08 January 2012 - 01:42 PM

ดีจัง ผมโมเครื่องหมดทุกอย่าง ยังขับไม่เกิน 120 เลย อย่าให้เหมือนพี่กบกับผมล่ะ ใส่แล้วไม่จบ ไม่สะใจ ใปเล่นมันของนอกเลย
แล้วเค้าก็กำลังจะกลับมา
0

#3 User is offline   anariel Icon

• ANaRiElZ
  • Member ID: 261

Posted 08 January 2012 - 01:48 PM

รอยเชื่อมสวยมากกก นึกถึงวันทีลงแลปอุต รอยเชื่อมผมห่วยไม่สวยเลย 55+
คมกระบี่จดจ่อที่คอหอย หากออกแรงดวงชีวาทคงขาดลอย เพราะข้าน้อยเพ้อพกโกหกนาง
แต่นางรู้หรือไม่ใจจริงข้า อยากจะอ้าปากเอ่ยเฉลยอ้าง ข้ามีแต่ใจภักหลงรักนาง แต่ใครบ้างจะเชื่อข้าน่าน้อยใจ

การแลกเปลี่ยนทัศนคติอาจมีแตกต่าง หากผมกล่าวอะไรไม่ถูกใจ ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับ
0

#4 User is offline   mart_da_3 Icon

• MEMBER SENIOR
  • Member ID: 67

Posted 08 January 2012 - 02:02 PM

คันนี้ มีอะไรเหลือให้ทำอีกมั่งเนียะ ใกล้จะเต็มและ :a72419a32e6c5716f0ba20b2953cb03
....รถจะวิ่งอยู่ที่แรง....รถจะแซงอยู่ที่ใจ....รถจะไวอยู่ที่ตีน.... OSK 120
0

#5 User is offline   addesign Icon

• Member ID: 1209

Posted 08 January 2012 - 02:22 PM

อยากแรงส์ม่ัง
0

#6 User is offline   kobe116 Icon

• PRหน้าตาดีมีเจ้าของแล้
  • Member ID: 101

Posted 08 January 2012 - 04:27 PM

น่านนน ผมว่า โปรเจคหน้า ไม่พ้นเบรค Posted Image

0

#7 User is offline   Benny Icon

• Member ID: 33

Posted 08 January 2012 - 04:30 PM

สวยมากๆเลยคับ ท่อของคุณคิม
แถมยังแรงได้จัยอีก
เยี่ยมมากมาก
ชอบรีวิว กับภาพถ่ายมากครับ ฟังแล้วสนุกดีจริงๆ
0

#8 User is offline   kanun_pro Icon

• Member ID: 3010

Posted 08 January 2012 - 06:02 PM

อยากทราบค่าตัวกับสถานที่ใส่ครับ
0

#9 User is offline   waKim Icon

Posted 08 January 2012 - 08:52 PM

View Postparp, on 08 January 2012 - 01:42 PM, said:

ดีจัง ผมโมเครื่องหมดทุกอย่าง ยังขับไม่เกิน 120 เลย อย่าให้เหมือนพี่กบกับผมล่ะ ใส่แล้วไม่จบ ไม่สะใจ ใปเล่นมันของนอกเลย

งัยเป็นงั้นละ รถเนไม่แรงแล้วใครจะแรง :TLC_067-20080430_YoYoXiXi:

View Postkanun_pro, on 08 January 2012 - 06:02 PM, said:

อยากทราบค่าตัวกับสถานที่ใส่ครับ

:correct: pmให้ครับ
0

#10 User is offline   isawaz3 Icon

• ไหวอย่าหยุด...สุดอย่าฝื
  • Icon
  • Group: Staff
  • Member ID: 2548

Posted 08 January 2012 - 10:39 PM

4-1 บ้านๆมาแอบดูครับพี่คิมม เทพจริืง :a72419a32e6c5716f0ba20b2953cb03
SE Edition
0

#11 User is offline   sayi Icon

• Member ID: 765

Posted 09 January 2012 - 01:12 AM

ของเขาลีจริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
0

#12 User is offline   keropi_93 Icon

• เหรัญยิก M3T
  • Icon
  • Member ID: 313

Posted 09 January 2012 - 08:46 AM

งานสวยจริงๆครับ...เดินตามสเต๊ปพี่เซ็นต์รับประกันความแรง :yoyo-emoticon-2-025:
0

#13 User is offline   MicKy@Mazda3 Icon

• Member ID: 955

Posted 09 January 2012 - 09:58 AM

เมื่อวานขับผ่านเจริญกรุงปะคับพี่ เหมือนเห็นแว้บๆ
0

#14 User is offline   parp Icon

Posted 09 January 2012 - 10:25 AM

เพิ่งสังเกตครับคิม ว่า

จุดวัดเซ็นเซอร์ มันแค่ 2 สูบนิครับ

ถ้ามีการจูนอาจจะต้องมีการย้ายจุดวัดต้องที่เป็นจุดรวมอ่ะครับ

ของ obx ผมมัน 4-1 วัดอยู่ที่สูบเดียว จึงย้ายตำแหน่งจุดวัดมาที่จุดรวมอ่ะครับ

จะได้จูนดีๆ หน่อย
0

#15 User is offline   jazzda_3 Icon

• Member ID: 25

Posted 09 January 2012 - 10:36 AM

อีก1คันที่สุดๆครับ งานท่อสวยมากมายขอบอก เห็นแล้วอยากกลับไปเล่นแบบNAอีก
การกลับมาอันยิ่งใหญ่

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ
0

#16 User is offline   Benny Icon

• Member ID: 33

Posted 09 January 2012 - 10:45 AM

กลับสู่สามัญเหรอคับพี่หนุ่ม55
0

#17 User is offline   waKim Icon

Posted 09 January 2012 - 11:19 AM

View PostMicKy@Mazda3, on 09 January 2012 - 09:58 AM, said:

เมื่อวานขับผ่านเจริญกรุงปะคับพี่ เหมือนเห็นแว้บๆ

รถอยู่อู่มา5วันแล้วอะครับ :TLC_067-20080430_YoYoXiXi:

View Postparp, on 09 January 2012 - 10:25 AM, said:

เพิ่งสังเกตครับคิม ว่า

จุดวัดเซ็นเซอร์ มันแค่ 2 สูบนิครับ

ถ้ามีการจูนอาจจะต้องมีการย้ายจุดวัดต้องที่เป็นจุดรวมอ่ะครับ

ของ obx ผมมัน 4-1 วัดอยู่ที่สูบเดียว จึงย้ายตำแหน่งจุดวัดมาที่จุดรวมอ่ะครับ

จะได้จูนดีๆ หน่อย

ยังไงอะเน อธิบายหน่อย
0

#18 User is offline   parp Icon

Posted 09 January 2012 - 11:36 AM

ประมาณนี้ เวลาที่ช่างจูนรถ เค้าจะจับสัญญาณการจุดระเบิดของแต่ละสูบจาก sensor ที่เสียบเข้าไปใน header อ่ะครับ

ซึ่งของคิมเนี่ยเป็นแบบ 4 - 2 - 1

รูที่ฝังเพื่อวัดจังหวะสูบนั้นอยู่ที่ จุดรวมจาก 2 เป็น 1 ที่ 2 ท่อด้านขวา ซึ่ง 2 ท่อด้านซ้ายนั้นไม่มี sensor วัด

ถ้ายังงง ลองดู header ของ OBX จะมีรูใส่ sensor อยู่ที่ท่อด้านขวาสุด นั้นหมายความว่า ช่างจูนเค้าจะจับสัญญาณได้แค่สูบเดียว

ถามว่าจูนได้ไหม จูนได้ แต่มันก็ไม่ดีเท่ากับการจับสัญญาณได้ครบ 4 สูบ

ผมจึงปรึกษากับร้าน ชัย header พระราม 7 เค้าก็เห็นด้วย ok ที่จะย้าย sensor จากจุดที่เป็นท่อเดียวของผม ให้ต่ำลงไปยังจุดที่เป็น จุดรวมจาก 4 เป็น 1

ซึ่งมันง่ายแก่การจูนที่จะจับสัญญาณ ได้ครบอ่ะครับ
0

#19 User is offline   isawaz3 Icon

• ไหวอย่าหยุด...สุดอย่าฝื
  • Icon
  • Member ID: 2548

Posted 09 January 2012 - 11:52 AM

ผมก้รู้ัสึำกว่าเบรคไม่อยู่ ไม่ได้เพราะแรงแต่ล้อมันหนักขึ้น หรือยางมันห่วยก้ไม่รู้

ขยายจานเบรค หรือเปลี่ยนผ้าเบรค ก่อนดีครับ

This post has been edited by isawaz3: 09 January 2012 - 12:03 PM

SE Edition
0

#20 User is offline   parp Icon

Posted 09 January 2012 - 12:00 PM

View Postisawaz3, on 09 January 2012 - 04:52 AM, said:

ผมก้รู้ัสึำกว่าเบรคไม่อยู่ ไม่ได้เพราะแรงต่อล้อมันหนักขึ้น หรือยางมันห่วยก้ไม่รู้

ขยายจานเบรค หรือเปลี่ยนผ้าเบรค ก่อนดีครับ

ไม่เกี่ยวกับกระทู้ ไปตั้งกระทู้ใหม่เฟร้ย 555+

ล้อเล่นนะ

ไอ้เบรคไม่อยู่มันแล้วแต่อาการ

บอกอาการมาซักหน่อยก็ได้ อย่างผมขับ 180 เบรคไม่อยู่ จนเกือบชน แสดงว่าเป็นที่เบรคเพราะเป็นเบรคไม่ใช่เบรคซิ่งที่กดปุ๊บอยู่ปั้บ ประมาณนี้
0

• (2 Pages)
  • +
  • 1
  • 2
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic

1 User(s) are reading this topic
0 members, 1 guests, 0 anonymous users

Website Counter