ยินดีต้อนรับสู่ mazda3thailand.com บ้านของคนรัก Mazda3: Review Rigid Collar "ตะปูตัวเล็กๆ" - ยินดีต้อนรับสู่ mazda3thailand.com บ้านของคนรัก Mazda3

Jump to content

• (3 Pages)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic

•        
        Short Link for this Page:
  •  

Review Rigid Collar "ตะปูตัวเล็กๆ" เมื่อรถรวมร่างเป็นหนึ่งเดียวกัน ไม่แบ่งสี Rate Topic: -----

#1 User is offline   waKim Icon

• SUPERWAKIM
  • Group: Member
  • Member ID: 494

Posted 10 October 2011 - 03:53 AM

+++ What's Rigid Collar +++

ผมได้รู้จักกับRigid Collar ครั้งแรกเมื่อประมาณ1ปีก่อน จากกลุ่มเพื่อนๆที่แต่งรถR32-R33 โดนตอนนั้นได้ฟังถึงความเวอร์มากมายของประสิทธิ์ภาพของมัน แต่ไม่ได้มีโอกาสได้ลอง เพราะต้องเดินทางไปต่างประเทศซะก่อน จนลืมเรื่องRigid Collarที่ได้ฟังจากกลุ่มเพื่อนๆครั้งนั้นไป จนมีเวลาเริ่มที่จะแต่งรถ แล้วก็ไปอ่านเจอบททดสอบจากหนังสือOPTION THAILAND ทำให้นึกขึ้นมาได้ โทรไปหาเพื่อนที่เคยโม้ให้ฟัง มันก็ไปเรียนต่อที่ต่างประเทศแล้ว ถามหาตามร้านทั่วไปน้อยคนนักที่จะรู้จัก หาข้อมูลจากในnet ผลที่ได้ออกแนวจับทางไม่ถูกว่าจริงๆมันใส่แล้วจะเป้นยังไง ต่างคนต่างรถ ต่างความรู้สึก จนปล่อยให้ผ่านไปและคิดว่าไว้จะลองสั่งเข้ามาดู จนเจ้าเน ได้โพสขึ้นมามันก็เหมือนมาได้จังหวะ หลังจากได้ลงชื่อจองไปเป็นคนแรก

และระหว่างที่รอของ ผมได้มีโอกาสได้ไปลองขับFDเดิมๆที่ใส่Rigid Collar ของแท้จากลูกค้าที่บ้าน ส่วนตัวไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ จึงยกเลิกจองไป เพราะโช๊คAPที่ได้เปลี่ยนมา ก็รู้สึกมันพอดีกับสิ่งที่ต้องการอยู่แล้ว แต่มันก็เหมือนมีอะไรติดอยู่ในใจ ยังสงสัยในบางอย่างหลังจากที่ขับFDคันนั้น คิดว่ารถmazdaน่าจะต่างออกไป เลยตัดสินใจขัดใจแม่ กลับมาติดตั้งในโค้งสุดท้าย และก็ได้ไปติดตั้งมาแล้วครับ
ไปชมภาพกันก่อนเลย :correct:

เดินทางไปที่นี่เลยครับ ร้านHOT WHEELS ปากซอยเสรี 25 ร้านกว้างขวาง ไปวันเสาร์ตอน11โมง น้ำไม่ท่วมเลย วิ่งมาจากศรีนครินทร์

ไปถึงเป็นคิวที่3 ต่อจาก rexmazda3 และ munmun ต้องตามคิวนะครับ รถที่ลอยอยู่ของน้องเล็ก แต่คันที่จอดอยู่ข้างล่างนี่สิ :yoyo-emoticon-3-002:

มันคือFD3Sนั้นเอง รถเทพมาก แต่ขอบอก รถยังเลี้ยวมะได้ล่ะ :cici-emoticon-033:

เนื่องจากล้อเทพชุดนี้นี่เองงงงงง 57C ขอบไทเทแร๊ฟโย่ มันล้นออกมา งามๆเลย :yoyo-emoticon-2-084:

แต่มันสวยมาก Part RE ดุๆเลย

เดินชมรถแป๊ปดียว มีคนมารอคิวติดตั้งเพิ่มแล้วละครับ คุณsinger55 กับ คุณJimmie นั้นเอง สวัสดีครับ :charm:

และก็ถึงคิวsuper3 แล้วครับ ต้องมีอุปกรณ์เพิ่มหน่อย เดี๋ยวPartพัง ช่างFriendlyมากครับร้านนี้

มาดูRigid Collar ตัวเป็นๆก่อนเลยครับ เป็นแบบนี้แหละที่ทุกคนใฝ่หา น้ำหนักไม่ได้ชั่งดู แค่หยิบดู เบามากเพราะเป็นCNC ขนาดเท่ากับนิ้วชี้กับนิ้วโป้งด้านขวาชนกัน แบบOK

กล่องแดงๆคือจารบีทองแดง ที่เอกและเนจัดหามาให้เป็นพิเศษนะครับ พี่ยุ่นให้มาพอแค่ชุดเดียว ขอบคุณครับ :mistake:

ก่อนติดตั้ง ก็ต้องเอาRigid Collarทุกตัว มาทาจารบีที่เตรียมไว้ก่อนครับ ให้มันลื่นและห้ามทำตกหรือโดนทรายหรืออะไรที่จะทำให้พื่นผิว ไม่เรียบนะครับ เพราะมันอาจจะทำให้เกิดเสียงขึ้นได้หลังใส่ไป โดยเราจะใส่ในsuper3 เป็น2setครับ setหน้ามี6ตัว และsetหลังมี6ตัวเช่นกัน เหมือนคัฟเค้กเลย ฮ่าๆ

เริ่มติดตั้งกันเลยครับ

ในด้านหน้า เราจะไขน๊อตที่ยึดระหว่างแพหน้า กับแคสซีส์ออกครับ

ไขออกมาแล้วก็จะเป็นช่องแบบนี้ แล้วก็จะเอาRigid Collar ไปขั้นมันไว้ทั้งส่วนบนและส่วนล่างของรูยึด

จากมุมนี้จะเห็นได้เลยว่า จุดติดตั้งRigid Collar ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับโช๊คเลย :correct:

นี่คือส่วนบนของจุดยึดที่ไขออกมาครับ จะติดตั้งRigid Collar เข้าไปด้วยเช่นกัน

ใส่เข้าไปแล้วRigid Collar

ตำแหน่งติดตั้ง ด้านหน้าแบบชัดๆ

ใส่ให้ครบซ้าย-ขวา แล้วก็ไขบล๊อก เพื่อความแน่นหนาแบบ ชัวร์ปาปป!!

มาที่ด้านหลังครับ คราวนี้งานหนักของช่างเลย เพราะคันนี้รถใส่โช๊คStrut Coilover เป็นคันแรกที่ช่างติดตั้ง โดยปกติถ้าเป็นโช๊คเดิมหรือแบบธรรมดา ช่างก็จะไขน๊อตที่ยึดกับตัวถัง ผ่านช่องใต้ฐานรองสปริง แต่คันนี้มันไม่มีช่องอะสิ มันเป็นStrut แบบนี้

แต่ไม่เป็นไร(ช่างบอก หลังจากอุทานเสียงดังไป1ที)ไขผ่านร่องเกลียวสปริงเอา แบบนี้ เหนื่อยหน่อย :tabaco:

เปลี่ยนหลายอุปกรณ์มาก เผื่อจะไขมันออกผ่านร่องแคบๆ

ไขลำบากไม่พอ มันดันแน่นมากด้วย ช่างไขจนตัวลอยเลย :dizzy:

แล้วก็ออก.. :yoyo-emoticon-2-025:

แต่..ตำแหน่งติดตั้งมันไม่ได้อยู่ตรงนี้ มันอยู่ด้านบนของช่องนี้อีกที และมันแน่นมาก(อีกแล้ว) เลยต้องงัด2คน ช่วยกัน

ตรงนี้แหละครับ ที่จะเอาRigid Collar วางลงไป เลยต้องงัดๆ

รูปจากงัดทางด้านซ้ายครับ

ได้แล้ววววว และก็เอาRigid Collar วางลงไป

รูทางด้านขวา ก็ใส่Rigid Collar เข้าไปเช่นกัน ตำแหน่งนี้เหมือนกับด้านหน้า

ใส่ครบทุกตำแหน่ง ก็ไขกลับเข้าไปครับ ตำแหน่งอื่นถ่ายไม่ทัน ช่างติดตั้งไวมาก ผมเดินเกะกะมากด้วย 55

ไขออกมันแน่น ไขเข้าก็ต้องแน่นด้วยเช่นกัน ลอยตัวอีกแล้ว

ตรวจเช็ค ความเรียบร้อยก่อนเอารถลงพื้น

เสร็จแล้วครับ..

ก่อนอื่นเอารถไปล้างก่อนเอาไปวิ่งทดสอบ มันจะได้ลื่นๆ :yoyo-emoticon-3-002:

เอาละครับ ได้เวลาไปลุยกันแล้ว :TLC_040-20080430_YoYoXiXi:
Spec super3
Mazda3 5dr. 2008
โช๊ค Ap Coilover feelที่ได้รับ http://www.mazda3tha...s-by-kw-review/
ล้อ 18x7.5 50
ยางT1R 225/40/18
รองspacer หน้า10mm หลัง14mm
และไม่ได้ใส่ค้ำใดๆทั้งสิ้นครับ
ในรถมีเหรียญ10 2เหรียญ เหรียญ5 1เหรียญ ท้ายรถไม่มียางอะไหล่ แต่มีปั้มลม และหนังสือ...2เล่ม สายกราว2เส้น
คนขับน้ำหนัก.....เหอๆ
:depress:

+++ขับมันๆ มั่นๆ ที่นอกเมือง เมื่อช่วงล่างกับตัวถังรักกันปานจะกลืน+++ :trick:

ส่วนตัวผม รู้สึกได้ตั้งแต่Startรถครั้งแรกหลังจากใส่เลย ปกติเป็นเรื่องธรรมดาที่เวลาStartรถแล้วตัวเครื่องมันจะสั่น "แกร๊ก แกร๊ก บู๊นนนนน" จังหวะที่เครื่องสั่นตอนStartมันก็จะพาให้ตัวรถ รวมไปถึงช่วงล่างสะเทือนตามไปด้วย แต่หลังจากใส่Rigid Collar ไปแล้วตัวรถเหมือนเป็นก้อนเดียวกันกับช่วงล่าง มันสะเทือนน้อยลงที่รู้สึกได้ตือมัน สะเทือนพร้อมกันกับตัวถัง งงมั้ยครับ.. :emo05:

ง่ายๆครับ เราstartรถ บรึ๊นนนนนน เครื่องขยับ ตามด้วยตัวรถขยับ ตามด้วยช่วงล่างขยับ ซึ่งมันจะเกิดขึ้นในเพียงวินาที แต่พอใส่Rigid Collar ก็จะเหลือแค่ startรถ บรึ๊นนนนนน เครื่องขยับ ตามด้วยตัวรถแและช่วงล่างขยับพร้อมกัน ตอนนี้ผมเริ่มรู้สึกเหมือน มีใครมาจับรถผมเอาไว้..มองออกไปรอบนอกก็ไม่เห็นมีใคร หรือ"ผีอำ" :omg:

ผมเริ่มออกไปวิ่งทดสอบที่ระยะทางไกลนอกเมืองก่อนครับ เพราะกลัวน้ำท่วมในเมือง แถวนั้นถ้าขับเลยออกไปก็ลาดพร้าวแระ ผมขับขึ้นด่วนรามอินทราไปต่อบูรพาวิถ๊ทันที

ดูจากรูปนี้นะครับ ข้างหน้าโค้งบนทางด่วนบูรพาวิถี ที่จะเข้าเส้นบางนาที่อยู่ข้างล่าง ปกติช่วงนี้จะเป็นช่วงที่ผมสามารถทำความเร็วสูงเข้าโค้งได้ เพราะถนนกว้างและโค้งไม่ลึกมาก เมื่อตอนใส่โช๊คเดิม ไม่ถึง120ก็แตะเบรคตั้งแต่ยังไม่ถึงกลางโค้ง พอใส่AP ทุกอย่างเปลี่ยนไป เล่น140ไม่แตะอะไรเลย เข้าลายเอา แต่ตอนเข้าโค้ง140 ตัวรถจะค่อนข้างโยนพอให้เสียว ประมาณว่าช่วงล่างมันติดพื้นอยู่ แต่ตัวถังอยากจะออกโค้งแล้ว และตอนอยู่ในโค้ง ซุ้มหลังด้านซ้ายจะขูดดัง ฟึบๆ ตามสไตล์ของmazda3ใส่ล้อใหญ่ แต่ก็ไม่ได้น่ากลัวอะไร หนึบๆ มันๆ หรือว่าชิน.. :เธซเน‰เธฒเ� แต่พอใส่Rigid Collar แล้วละ หึหึ.. ไอ้Rigid Collar มันคงเดินไปตบกะบาล ไอ้ตัวถังช่วงบน ให้รอช่วงล่างก่อน เพี๊ยย "เมิงจารีบไปไหน เข้าโค้งมาด้วยกัน กอดๆกันไปเส่ะ.." :yoyo-emoticon-1-013: คงประมาณนั้นแหละครับผมว่า ความรู้สึกเหมือนตัวถังส่วนบนและส่วนล่าง มันเป็นก้อนเดียวกัน เป็นเนื้อเดียวกัน หรือชิ้นสวนเดียวกันไปแล้วครับ มันรักกันมากขึ้นกว่าเดิม เป็นผลทำให้เรารู้สึกเป็นหนึ่งเดียวกับรถเลย มั่นใจมากขึ้นเยอะครับ :cici-emoticon-021:

โค้งนี้แหละครับ

ความเร็วsuper3 ก่อนเข้าโค้งนี้ครับ :redcard:

หลังจากผ่านโค้งนี้มาด้วยความเร็วตอนออกโค้งที่145 ยอมรับว่าผมไปแตะเบรคก่อนเข้าโค้งครับ กลัวตายยยย!!! :th_111_: อาการโยนตัวของรถยังคงมีอยู่แต่น้อยมาก อาจเป็นเพราะผมขับเร็วเกินกว่ามาตรฐานการเข้าโค้งปกติ ถ้าเข้าปกติที่100-120 ผมว่าอาการโยนของตัวรถน่าจะดีกว่านี้ครับ ส่วนเสียง ฟึบๆ ที่ซุ้มล้อหลังซ้าย ไม่หายอะจ๊ะ มาเป็นระยะ แต่คราวนี้โดนเบาเฉียดๆแฮะ แถมโดนแค่แปปเดียว คงเป็นที่จังหวะครับ

ผมยังอยู่บนที่บูรพาวิถีครับ หลังจากออกโค้งด้วยค่าตัว3500บาท แล้วพอใจแค่1000เดียวเอง มาตามหาอีก2500กันครับ ผมขับที่ทางตรงยาวๆ ในทางช่วงเข้าบางประกง ที่เป็นช่วงลมแรงของเส้นนี้ ปกติถ้าขับเร็วๆตัวรถจะโยนไปตามลมแรงๆบ้างต้องใช้สมาธิควบคุมรถพอสมควรเลย แต่คราวนี้มีอาการโยนตามลมของตัวถังน้อยลงพอสมควรเลยทีเดียวครับ ไม่ถึงกับหมดไป แต่ทำเอาลืมเลยว่าอยู่ในช่วงเขตลมแรง นึกว่ายังไม่ถึงช่วงนั้น ถนนช่วงนี้จะมีลูกระนาดด้วย มากันเป็นวงเลยครับ ยาวๆ ปกติsuper3ใส่โช๊คAP ผมก็พอใจมากกับส่วนนี้ วิ่งเรียบ ไม่สะเทือนและสะท้าน เพราะมันจะมีแค่เสียง ตรืดดดดดดดดด ที่ช่วงล่าง แต่เสียงมันจะออกแนวFunk แต่พอใส่Rigid Collar เพิ่มเข้าไป ทุกอย่างยังคงดีเหมือนเดิม เรียบ ไม่สะเทือนและสะท้าน แต่เสียงเปลี่ยนเป็นแนวBlues นุ่มๆ น่าฟังสบายหูดี บรืดดดดดดดดด แบบนี้อะครับ :swet:

ก่อนถึงจุดจ่ายเงินฝ้่งชลบุรี รถเริ่มเยอะแระ เป็นโอกาสให้ผมได้ลองมุดดู เปลี่ยนเลนแบบฉับไว แบบด่าพ่อกันเลยทีเดียว ตรงนี้ชอบครับ ได้ความรู้สึกที่ดีมาก รถกับช่วงล่างและระบบบังคับ แน่นและรวมเป็นตัวเดียวกัน ทดสอบขับแบบนี้รู้สึกได้ชัดเลยครับ ว่าพวงมาลัยหนักขึ้น เพราะเราขับแบบเดิมที่เคยชินเคยกะไว้ แต่คราวนี้มันกลับ ไม่เป่ะในแบบเดิม มันตึงๆ และต้องออกแรงมากกว่าปกติ รู้สึกมั่นใจขึ้นมากเลย แต่พอมานึกว่า ในรถคันอื่นต้องด่าพ่อแน่นอน ก็ขาดความมั่นใจไปพอสมควรครับ.. :lol:

อีก200เมตรจะถึงโค้งสุดท้าย ที่จะเป็นจุดจ่ายเงิน ผมขับอยู่ที่120 ข้างหน้ารถไม่มี ข้างหลังยังห่างไกล ข้างๆAccordเร่งตามมาขี้แตก ได้ทีละ.... ลองเบรคครับ เริ่มจากจังหวะเบรค และปล่อย และเบรค และปล่อย เหอๆ ชอบอีกครับ ช่วงล่างกับตัวถัง มันกอดกันแน่นเลย สงสัยโดน Rigid Collar ตบกะบาลไปที ซึ้งเลย 55 ตัวถังช่วงบนไม่มีโยนไปก่อนครับ ถามว่าหน้าทิ่มมั้ย? ทิ่ม มันเป็นเรื่องของเบรค ถามว่ากลัวมั้ย? กลัว ข้างหลังจี้มาแล้ว และแล้วก็ต้องเบรคยาวครับ เบรค เบรค เบรค และเบร๊คคคคคคคคคคค จนรถหยุดนิ่ง กึก.. ขอบอกครับ ตั้งแต่ขึ้นทางด่วนบูรพาวิถีมาวันนี้ ชอบตอนนี้ที่สุดครับ ความรู้สึกแรกที่ได้รับ หลังรถหยุดคือ "กรูรอดตาย" ฮ่าๆๆ :lol: ขับเร็วและเลวมาก.. หันไปมองรถข้างๆ มีTeanaมองมาแฮะ โอ่ะ!!ท้องฟ้าสวย ผมเอียงหน้าหนีไปมองท้องฟ้าแทนครับ หุหุ :emo68:

มากันที่ตอนเบรคหน่อย เมื่อคุณใส่Rigid Collar ถ้าคุณเบรคหน้าทิ่ม มันก็จะหน้าทิ่ม ถ้าคุณเบรคหัวทิ่ม หัวคุณก็จะทิ่ม แต่รถทั้งคันมันก็จะทิ่มไปกับคุณด้วยพร้อมๆกัน ไม่มีเหลือให้ตัวถังโยนไปข้างหน้าครับ ส่วนนี้ผมชอบมาก ให้ไปอีก1800 เป็น2800แล้วนะครับ จะเท่าทุนแล้ว :yoyo-emoticon-2-025:

+++คนเมืองแสนวุ่นวาย Rigid Collar ไม่เล่นด้วย แต่ช่วยได้ยามเรียกหา+++ :yoyo-emoticon-1-011:

เมื่อคืนอยู่พัทยาเพลินทั้งคืน วันนี้ต้องไปทำธุระในบางกอก ได้เวลาทดสอบpartการใช้ในเมืองแล้วครับ.. เป้าหมายแรกไปอาคารศรีวรจักร คลองถม ซึ่งเป็นที่รู้ๆกันแถวนี้ยิ่งเป็นวันเสาร์-อาทิตย์ รถติดเฮ้ๆ ไม่ได้ใช้หรอกครับRigid Collar ได้แตะคันเร่งบ้างก็ดีใจน้ำตาไหล.. ไอ้คันหลังมันก็เร่งจัง รถมันก็เต็มถนน ติดกันจนจะเป็นผัวเมียกันอยู่แล้ว รถขยับหน่อยบีบแตรเร่งตาหลอดดด เลยต้องรีบขยับให้มันอย่างไว แต่ที่นี้แหละได้ใช้มันซะทีRigid Collar มันให้ตัวดีมากนะครับ ลดแรงดึงของตัวรถออกไปพอสมควร ออกตัวได้ไวขึ้น ถึงแม้ยังจะมีเสียงแตรของเฮียรีบคันข้างหลังอยู่ แต่เรียกใช้เป็นมาจริงๆไอ้Rigid Collar เนี่ย :yoyo-emoticon-1-036:

ขับเร่งหนีคันหลังเจอสะพานชันๆ รอยต่ออุบาทๆ กะจั้มสวยๆโชว์Rigid Collar ให้คันหลังดู หึหึ ลงสะพานมา ตึง!! ไม่เหลือครับ แทบจุก กุมารเต็มรถเลย อย่าไปลองครับมันไม่ช่วยอะไรเลย ไอ้Rigidมันคงกระโดดออกจากรถตั้งแต่ขึ้นสะพานแล้วละครับ นึกแล้วยังปวดตับ :yoyo-emoticon-1-045:

ขับไปเจอหลุมเจอบ่อ ฝาท่อ ฝาเป๊ปซี่ มิรินด้าอะไรก็ สบายครับ ค่อยๆหยอด เวลาที่เราจะต้องใช้Rigid Collar มันจะมาครับเราจะรู้สึกได้เลย ว่ามันช่วยเราอยู่ ไม่ว่าจะช่วงที่ช่วงล่างต้องลงหลุม ขึ้นเนิน มันจะช่วยให้รถมีกำลังขึ้นมาได้ดีเลยครับ ขับรถไปลงหลุมบนถนนใจกลางเมือง(หลวง) เหยียบคันเร่งส่งไป อันนี้ช่วงล่างมีกำลังแบกตัวถังขึ้นไปอย่างไวเลยครับ คิดว่าน่าจะเป็นผลมาจาก การเฟริมขึ้นของช่วงล่าง แต่นานๆเรียกมันมาใช่ที แบบนี้คงได้มาเพิ่มอีกแค่500พอ ไม่คุ้มๆ แต่ก็เป็น3300แล้วนะ คุ้มราคาของแล้วละ :yoyo-emoticon-2-025:

เมื่อถึงอาคารศรีวรจักร ใครที่เคยขับรถขึ้นจอดบนตึกนี้คงรู้ซึ้งดี ถึงความลำบาก ของการต้องไตขึ้นไปอย่างน้อยก็5ชั้น ในทางโค้งขึ้นที่จอดบนตึกที่แคบๆ พอๆกับพื้นที่เบาะหลังmazda3 ฮ่าๆ ขับมาบ่อยๆก็อาจจะไม่ใช่ปัญหาเท่าไร แต่วันนี้ผมดันเจออาเจ๊ก ขับวีออส ทีดูจากการขับขึ้นแล้ว คงไม่เคยมาตึกนี้แหง่มๆ ผมขับจี้ตูดอาเจ๊ก ตามขึ้นไปแบบติดๆโดยไม่รู้ สักพักอาเจ๊กเบรค จึ๊ก!! รถอาเจ๊กแขว่งเลย คงไม่ได้ใช้Rigid Collar ละสิ อิอิ อาเจ๊กแกเลี้ยวขึ้นไม่พ้น ต้องถอยและเลี้ยวใหม่ อืมมมม... รถผมอยู่กลางโค้งขึ้นตึกอะสิครับ ทั้งชันทั้งแคบ ขาผมเหยียบเบรคค้างไว้แบบแน่นๆ ข้างหลังก็จี้มาอีก กำ หลายคนคงเคยเจอสถานะการณ์แบบนี้ ยิ่งถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา นี้เร่งกันตะคิวกินเลย :TLC_049-20080430_YoYoXiXi:

ผมปล่อยให้อาเจ๊ก ขับขึ้นไปก่อน ไม่จี้แระ คงไม่มีอะไรให้ปล้น..พออาเจ๊ก ขับขึ้นไปได้ซักพัก ผมก้ต้องเร่งเครื่องอย่างไวเพื่อไม่ให้รถไหลไปชนคันข้างหลังที่เอามีดจี้อยู่ ปล่อยเบรค เหยียบคันเร่งทั้นที .......เงียบ อึ้ง ทึ่ง.. รถมันไม่โยนและตัวถังไม่กระชากตามจังหวะกดคันเร่งเลย ปล่อยเบรครถไหลนิดนึง เหยียบคันเร่ง ตัวถังกับช่วงล่างไปพร้อมกันเลย ตัวถังไม่มีดึง รักมันตรงเนี่ย คราวนี้เพลินเลย ลองมันทุกชั้น เบรค-ปล่อย-เหยียบ จนชั้น8 คันหลังคงเซ็งหายไปตั้งแต่ชั้น6แระ อันนี้ชอบ แตกต่างเห็นๆ รู้เลยว่ามันจำเป็นกับสถานการณ์แบบนี้.. ให้1500เลย ทริปอีก50เอาไปกินหนม.. แต่ตอนลงตึกอะสิครับ มันชันมาก Rigid Collar เอาไม่ค่อยอยู่ เบรคไม่ดีมีโยนหน้าทิ่มแตรกันเลยทีเดียว.. :notaccept:

สิ่งที่ผมคิดไว้ก่อนใส่Rigid Collar ว่าน่าจะเป็นปัญหาที่สุดคือเรื่อง เสียง แต่พอติดตั้งจริงๆก็ไม่มีอะไรจะพูดครับ ไม่รู้จะบอกยังไง เงียบดีกว่า.. :cool: ปกติมันจะมีเสียงStrutที่โช๊คบ้างตอนขับโหดๆ โค้งลึกๆ แต่ตอนนี้มันหายไปแล้วอะ Rigid Collar ไปทำไรมัน คำเดียวเงียบ มีแค่เสียงเหรียญในรถนี่แหละดังเชี่ย!! แค่15บาทนี่แหละ เรื่องเสียงนี่ผมว่าผมได้อีก1000นะ เท่ากับเป็น4300 โอ้วว ผมให้5000เลยไม่ต้องถอน โชว์ป๋า. ได้กำไรมา1500 สบายจั่ย ฮ่าๆ:lol:

+++ยาวแระขอสรุปครับ+++
ผมเคยอ่านหนังสือแปลจากวรรณกรรมจีน มีตอนหนึ่งรวมได้ใจความประมาณว่า "ในสภาวะบ่อเกิดสงคราม เมื่อตะปูตัวเล็กๆตัวหนึ่ง ที่ยึดเกือกม้าหลุดหายไป เกือกม้าก็จะหลุดหาย และเมื่อเกือกม้าหายไป ก็จะทำให้ม้าวิ่งได้ช้าลง ทหารก็อาจจะส่งสารสำคัญได้ล่าช้า และเมื่อทหารส่งสารสำคัญล่าช้า ก็อาจจะทำให้เกิดสงครามขึ้นได้โดยไม่จำเป็น"

ผมขอเปรียบ Rigid Collar เป็นตะปูเล็กๆตัวนั้นครับ ผลของมันทำให้เกิดผลเป็นลูกโซ่กับส่วนต่างๆของรถด้วยเช่นกัน และโชคดีครับ ที่Spoon สร้างผลของRigid Collar ให้ออกมาเป็นผลที่ดีมากเลยทีเดียว ส่วนต่างๆของรถที่มันควรสัมพันธ์กัน ทั้งทางตรงและทางอ้อม ก็ได้รับผลที่ดีตามกัน แต่จะเป็นผลประโยชน์กับคนใช้มันมั้ย นั้นอยู่ที่แต่ละคนแล้วครับ ความรู้สึก สัมผัส และทัศนคติ ของคนเราไม่เหมือนกัน อยู่ที่คนใช้แล้วละครับว่าจะใช้Rigid Collar มันเพื่ออะไร.. :hero:

ขอบคุณครับท่านที่ทนอ่านกันมา ใครอ่านไม่จบก็ขอบคุณเช่นกัน ใครอ่านหลายวันจบก็ขอบคุณด้วยน้าาา
ขอบคุณเนและเอกที่จัดProjectนี้มาให้ และดูแลอย่างดี
ขอบคุณmazda3thailand ครับ เจอกันครับ

This post has been edited by waKim: 08 August 2014 - 01:56 AM

5

#2 User is offline   sittisak Icon

• MEMBER JUNIOR
  • Member ID: 1752

Posted 10 October 2011 - 04:39 AM

สุดๆครับ นึกว่าอ่าน ดราม่า จะปานนั้น แต่ผมคงไม่มีโอกาศรับรู้ความรู้ซึกชะแล้วเพราะ มีความจำเป็น บางอย่างเลยต้อง cancelled ไป ขอบคุณมากครับ ทำเอาผมรู้สึกเหมือนนั้งไปด้วย เลย
[URL=http://imageshack.us/photo/my-images/85/new3xv.jpg/][IMG]http://img85.imageshack.us/img85/9765/new3xv.jpg[/URL][/img]
0

#3 User is offline   rexmazda3 Icon

• Webmaster
  • Icon
  • Group: Webmaster
  • Member ID: 2534

Posted 10 October 2011 - 06:52 AM

คุ้มค่าแก่การรอคอย review ได้สุดๆ มากเลยครับพี่ :yoyo-emoticon-1-010:

+1 ไปเล้ย :yoyo-emoticon-2-011:

ชอบตอนขึ้นลง ที่จอดเหมือนกันครับ รู้สึกได้เลยว่ามันแน่นๆ กว่าเติมเยอะ

แอบสงสัยเล็กๆ ว่า มันดีขนาดนี้ ทำไมเค้าไม่ทำตั้งแต่ประกอบรถเลยหว่า :curious:

คือมันเป็นแค่แหวนเล็กๆ เอง (ในมุมโรงงาน) ไม่น่าทำให้ต้นทุนเพิ่มขึ้นมาก (หรือป่าวหว่า) :piss:
=========================

Time is everyone's murderer.

0

#4 User is offline   munmun Icon

• Member ID: 2510

Posted 10 October 2011 - 07:28 AM

+1ไปเลยครับ
คุ้มค่ามากครับ
0

#5 User is offline   yunmz3 Icon

• MEMBER SENIOR
  • Member ID: 824

Posted 10 October 2011 - 08:10 AM

:yoyo-emoticon-2-040: :yoyo-emoticon-2-040:

อุๆ review เทียบความคุ้ม ต่อราคา เยี่ยมอ่าาาา

แต่ถ้าคนซื้อของแท้ ก็ขาดทุน 5000 จิ

:yoyo-emoticon-1-036:

คริๆ
0

#6 User is offline   EWboy Icon

• ** ทางของฉัน ฝันของเธอ **
  • Member ID: 127

Posted 10 October 2011 - 08:36 AM

อ่านแล้วกิเลสเลย รีวิวได้เยี่ยม
0

#7 User is offline   addesign Icon

• Member ID: 1209

Posted 10 October 2011 - 08:47 AM

อ่านเพลินเลยครับคุ้มค่าน่าติดเดียวรองบประมาณกลางเดือนก่อนจะรีบไปติดโดยไว
0

#8 User is offline   kondurndin Icon

• Member ID: 2778

Posted 10 October 2011 - 09:14 AM

เหมือนอ่านคอลัมหนึ่งเลย สนุกด้วยได้ความรู้ด้วยไม่น่าเบื่อ :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025: :yoyo-emoticon-2-025:
Posted ImagePosted ImagePosted ImagePosted ImagePosted Image
"ชีวิตนี้สั้นจะตาย"
0

#9 User is offline   keropi_93 Icon

• เหรัญยิก M3T
  • Icon
  • Group: Staff
  • Member ID: 313

Posted 10 October 2011 - 09:44 AM

รีวิวจนอยากไปติดแล้ว... :TLC_050-20080430_YoYoXiXi:
0

#10 User is offline   Teerapat_regent Icon

• Member ID: 2788

Posted 10 October 2011 - 10:08 AM

ถ้าใส่ค้ำ atx หน้า สองจุด หลังสี่จุด ตัวคอล่านี้จะใล่ได้รึป่าวคับ สนจายคับ .........ลืมไปรถผม.....
0

#11 User is offline   yunmz3 Icon

• Member ID: 824

Posted 10 October 2011 - 10:15 AM

ใช่คันเดียวกัน มั้ย....

วันก่อนล้อยัง เขียว ปี้ด อยู่เลย.....

:TLC_057-20080430_YoYoXiXi:
0

#12 User is offline   waKim Icon

Posted 10 October 2011 - 10:44 AM

View Postrexmazda3, on 09 October 2011 - 11:52 PM, said:

คุ้มค่าแก่การรอคอย review ได้สุดๆ มากเลยครับพี่ :yoyo-emoticon-1-010:

+1 ไปเล้ย :yoyo-emoticon-2-011:

ชอบตอนขึ้นลง ที่จอดเหมือนกันครับ รู้สึกได้เลยว่ามันแน่นๆ กว่าเติมเยอะ

แอบสงสัยเล็กๆ ว่า มันดีขนาดนี้ ทำไมเค้าไม่ทำตั้งแต่ประกอบรถเลยหว่า :curious:

คือมันเป็นแค่แหวนเล็กๆ เอง (ในมุมโรงงาน) ไม่น่าทำให้ต้นทุนเพิ่มขึ้นมาก (หรือป่าวหว่า) :piss:

คำถามว่าทำไมผู้ประกอบรถยนต์ถึงทำชิ้นส่วนมาแล้วมีช่องว่าง ก็เพราะรถยนต์ไม่ได้มีแค่ Part แค่ 2-3 ชิ้นครับ
Part แต่ละชิ้นมีที่มาจากแต่ละ Supplier บางที่มาจากหลายประเทสด้วย แต่ละที่มาไม่ได้มีวัสดุเดียวกันด้วยซ้ำ
ซึ่งจะต้องนำมาประกอบเป็นรถยนต์ 1 คัน ในส่วนของ tolerant จะมีค่า tolerant เป็น + และ - เผื่อไว้สำหรับงานประกอบ
ยกตัวอย่างถ้าชิ้นส่วน ที่มีค่า tolerant + 2mm ถ้านำมาประกอบกัน 10 ชิ้น ก็ เกินมา 20mm แล้วครับ
หรือถ้า tolerant -2mm นำมาประกอบกัน 10 ชิ้น ก็ เกินมา 20mm ก็จะไม่ถึงระยะที่กำหนดไว้ 20mm เช่นกัน
ซึ่งตรงนี้ Group ของ Drawing Assembly จะกำหนดระยะ tolerant + - เท่าไหร่ให้แล้วแต่ Drawing ที่ Design ที่ได้ออกแบบไว้ครับ
ส่วนเจ้าตัว Rigid Collar จะทำหน้าที่เสริมส่วนที่เป็นช่อง tolerant นั้นๆตาม Part ตัวถังหลักๆ
ช่วยได้ในเรื่องการให้ตัวของชิ้นส่วนตัวถังและช่วงล่าง เพราะชิ้นส่วนแน่นขึ้น ขยับน้อยลง
เหมือนกับการ Sport ตัวถัง หรือเสริมโรลบาร์ เพื่อเพิ่มความแข็งให้กับตัวถั และถ้าใช้ร่วมกันกับRIGID COLLAR
จะยิ่งเห็นผลชัดเจนขึ้น
Ceadit : www.siamspeed.com
0

#13 User is offline   waKim Icon

Posted 10 October 2011 - 10:46 AM

View Postyunmz3, on 10 October 2011 - 03:15 AM, said:

ใช่คันเดียวกัน มั้ย....

วันก่อนล้อยัง เขียว ปี้ด อยู่เลย.....

:TLC_057-20080430_YoYoXiXi:

คันเดียวกันแหละพี่ยุ่น เค้าเพิ่งลงล้อเอง ยังเลี้ยวไม่ได้เลย มันติดช่างนั่งเจียรซุ้มอยู่อะตอนผมไป :TLC_067-20080430_YoYoXiXi:
0

#14 User is offline   waKim Icon

Posted 10 October 2011 - 10:51 AM

View PostTeerapat_regent, on 10 October 2011 - 03:08 AM, said:

ถ้าใส่ค้ำ atx หน้า สองจุด หลังสี่จุด ตัวคอล่านี้จะใล่ได้รึป่าวคับ สนจายคับ .........ลืมไปรถผม.....

เอาเครื่องออกมาให้สุดๆก่อนเลยน้อง สู้ๆครับ รอชมอยู่ :TLC_040-20080430_YoYoXiXi:
0

#15 User is offline   parp Icon

• Senior Member
  • Member ID: 860

Posted 10 October 2011 - 11:20 AM

รีวิวซะจนขอยืมไปโฆษณา ในเวปเลย

รบกวนหน่อยนะครับคุณ waKim
แล้วเค้าก็กำลังจะกลับมา
0

#16 User is offline   pheromone Icon

• Member ID: 804

Posted 10 October 2011 - 12:03 PM

อ่านแล้วมันส์ดีครับ มีฉากบู้ด้วย 555 :a72419a32e6c5716f0ba20b2953cb03

เอามาสร้างเป็นหนังโฆษณาได้เลย รับรองเจ๋ง :yoyo-emoticon-2-044:

RX7 คันนั้นเมพขิงๆ

กิเลสพุ่งพรวดๆ เลยฮ๊าฟ..... :TLC_050-20080430_YoYoXiXi: :TLC_050-20080430_YoYoXiXi: :yoyo-emoticon-3-015:
0

#17 User is offline   Mocha Icon

• ก้าวสู่ปีที่ 9
  • Member ID: 91

Posted 10 October 2011 - 12:21 PM

ดันยกเลิกไปก่อน สอยของอย่างอื่นมาเยอะแยะ :yoyo-emoticon-2-051:

ล๊อตปกติจะทำอีกมะไหร่เนี่ย ผลิตตังใหม่ได้คงได้ใส่มั่งละ :cry:
0

#18 User is offline   Nattinho Icon

• Member ID: 1224

Posted 10 October 2011 - 12:41 PM

:yoyo-emoticon-2-040: รีวิว สุดยอดมากเลยพี่คิม ต้องรีบโอนแล้วไปตืดบ้างแล้ว ช่วงนี้ติดงานเยอะมาก
0

#19 User is offline   pongroch1 Icon

• Member ID: 2899

Posted 10 October 2011 - 01:39 PM

สุดยอดเลยครับอ่านแล้วอยากไปใส่เดียวนี้เลยอิอิ :TLC_040-20080430_YoYoXiXi: :TLC_040-20080430_YoYoXiXi: :TLC_040-20080430_YoYoXiXi:
0

#20 User is offline   kriteuro Icon

• สมาชิกบ้านๆ
  • Icon
  • Group: Staff
  • Member ID: 123

Posted 10 October 2011 - 02:23 PM

รีวิว เหมือนส่ง การบ้าน เลยเฮีย

ว่าแต่ อ่านวิวไปก็ รุ้นไป ว่าทอน แค่ไหน ที่แน่ๆ คงไม่ตีนแหก
45WASH Automotive Car Detailing & Glass Coating Center. ลาดพร้าว วังหิน 45
0

• (3 Pages)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic

1 User(s) are reading this topic
0 members, 1 guests, 0 anonymous users

Website Counter