ยินดีต้อนรับสู่ mazda3thailand.com บ้านของคนรัก Mazda3: ปรึกษาครับ All New Mazda3 2.0 ไฟ At และ ไฟเครื่องโชว์ - ยินดีต้อนรับสู่ mazda3thailand.com บ้านของคนรัก Mazda3

Jump to content

Page 1 of 1
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic

•        
        Short Link for this Page:
  •  

ปรึกษาครับ All New Mazda3 2.0 ไฟ At และ ไฟเครื่องโชว์ Rate Topic: -----

#1 User is offline   Monkeio Icon

• FRESHY
  • Group: Member
  • Member ID: 3263

Posted 02 June 2016 - 09:34 AM

รบกวนขอคำปรึกษาและสอบถามเกี่ยวกับรถ All New Mazda 3 2.0 หน่อยครับ
รถ 4.5 ปี วิ่งประมาณ 75,000 km

น้องสามมีอาการ ไฟเครื่อง ไฟ AT โชว์ เวลาใส่เกียร์ถอยหลังแล้วเครื่องกระชากแรง พอกลับมาเกียร์ D ก็กระชากอีก บางทีวิ่งๆอยู่ ก็ขึ้นสลับเกียร์ D และไฟ AT และมีกระตุกบางครั้ง แล้วเวลาจอดนิ่งๆ จะเร่งก็เร่งไม่ค่อยขับครับแต่ถ้าวิ่งอยู่ก็ปกติครับ อาการตอนแรกเวลาเข้าเกียร์ ก็โชว์เกียร์ P,R,N ขึ้นปกติ ส่วน D จะมีปัญหากระตุกสลับกับไฟ ATและไฟเครื่องโชว์ แต่พอหลังจากให้ศูนย์เช็คกลับมา(รอบสอง) ขึ้นแต่เกียร์ P อย่างเดียวเลยครับ
ซึ่งก่อนหน้าที่น้องสามจะมีอาการผมไปเปลี่ยนกันชนหน้ามาได้ประมาณ 1 สัปดาห์ เนื่องจากขับชนน้องหมา แต่ไม่รุนแรงนะครับ

ผมเลยส่งน้องสามเช็คอาการ
- รอบแรก เข้าศูนย์ Mazda ทางศูนย์ลองลบโค้ดให้ ลบแล้วหายไปไม่กี่วันแล้วก็กลับมาเป็นใหม่
- รอบสอง เข้าศูนย์ Mazda อีกรอบ ทางศูนย์บอกว่าน่าจะเป็นที่เกียร์ ผมก็เลยให้ที่ศูนย์เช็ค ปรากฎว่าตามเรื่องอยู่เดือนครึ่ง ทางศูนย์แจ้งว่าต้องส่งเข้าศูนย์แถวลาดพร้าว ผมถามว่าเช็คอะไรไปบ้าง ทางศูนย์ก็บอกว่าเช็ค Sensor เกียร์ แต่เช็คแล้วไม่ใช่ น่าจะเป็นที่ระบบสายไฟข้างในมีอะไรขาด เพราะตามโค้ดขึ้นว่าขาดการเชื่อมต่อ TCM ครับ
- รอบสาม ไปอู่ข้างนอกใกล้บ้าน ทางอู่แจ้งว่าจะลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดู เพราะน้ำมันเกียร์ค่อนข้างดำมาก พอลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก็ไม่หาย ช่างที่อู่บอกว่าอาจต้องเปลี่ยนเกียร์ ตอนนี้เลยไม่รู้จะเอายังไงดีครับ ราคาค่อนข้างแรงเลย อ้อ!และทางอู่ยังบอกอีกว่าไม่มีร่องรอยการรื้อหรือตรวจสอบอะไรจากทางศูนย์เลย (เหมือนจะเสียค่าตรวจที่ศูนย์ฟรีเลยกับระยะเวลาเดือนครึ่ง เฮ้อ!!!)

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ
1. อาการแบบนี้ เกียร์พังหรือเปล่าครับ ถ้าต้องเปลี่ยนเกียร์ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
2. มีอู่แนะนำแถว ชลบุรี ครับ หรือไม่มี ในกรุงเทพ ก็ได้ครับ

ถ้ามีคนเคยตอบคำถามปัญหานี้ไปแล้วขออภัยด้วยนะครับ
0

#2 User is offline   mart_da_3 Icon

• MEMBER SENIOR
  • Group: Member
  • Member ID: 67

Posted 02 June 2016 - 04:51 PM

All new คือตัว BL ใช่ป่ะคับ ถ้ายังขับได้ก้อยังไม่พังแต่คงใกล้แล้วล่ะถ้าฝืนต่อ

ในกรุงเทพลองเข้าไปที่อู่ Three master ดูครับ ช่างจากศูนย์มาสด้าโดยตรงเลยฝืมือเทพๆทั้งนั้น หากระทู้และเบอร์ได้ในห้องซื้อขายเลย
....รถจะวิ่งอยู่ที่แรง....รถจะแซงอยู่ที่ใจ....รถจะไวอยู่ที่ตีน.... OSK 120
0

Page 1 of 1
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic

1 User(s) are reading this topic
0 members, 1 guests, 0 anonymous users

Website Counter