ยินดีต้อนรับสู่ mazda3thailand.com บ้านของคนรัก Mazda3: Review : Zulex Dvdmz-3 + กล่องGps-01 By Superwakim - ยินดีต้อนรับสู่ mazda3thailand.com บ้านของคนรัก Mazda3

Jump to content

Page 1 of 1
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic

•        
        Short Link for this Page:
  •  

Review : Zulex Dvdmz-3 + กล่องGps-01 By Superwakim จอยอดฮิด กับรีวิวระดับวิทยานิพนธ์ Rate Topic: -----

#1 User is offline   waKim Icon

• SUPERWAKIM
  • Group: Member
  • Member ID: 494

Posted 31 December 2013 - 12:16 PM

...รีวิวนี้ เป็นรีวิวแรกของผมกับmazda3เลยครับ ก่อนที่จะเริ่มปั้นSUPER3 ตั้ง2ปี เพียงแต่มันไปอยู่ในคลังกระทู้ของอีกเวป ผมก็เลยเอามาไว้ที่นี่เพื่อเป็นข้อมูลให้กลับสมาชิกบ้านเราได้ใช้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจ และข้อมูลในการใช้งาน Zulex DVDMZ-3 + กล่องGPS-01 ที่ผมรีวิวไว้ละเอียดมาก ระดับวิทยานิพนธ์เลยทีเดียว..

หมายเหตุ : รีวิวนี้เขียนเมื่อปี2009 เป็นmazad3ไม่กี่คันในเวลานั้นที่ได้ใช้จอตัวนี้ ข้อมูลและเหตุการณ์บางอย่างอาจไม่ใช้เวลาปัจจุบั

..สุดท้ายก็ติดมาแล้วครับ หลังจากที่หาข้อมูลอยู่นาน ทั้งจากเวปนี้ และเวปนอก พอจะติดก็มีคนจากเวปFordFocus มาแนะนำเครื่องนอกให้อีก
ก็เลยยังลังเลอยู่ จะรอดูของท่านประธานเอก ท่านก็เปลี่ยนแผนไปรุ่นไฮโซกว่าซะงั้น ก็เลยเปรียบเทียบราคาและคุณสมบัติความแตกต่างระหว่าง

..เครื่องนอกกับเครื่อง0 พอสรุปได้แล้วผมก็ไปเช็คราคาตามร้านต่างๆแล้วก็ติดเลยครับ..
เป็นเครื่อง0ครับ Zulex DVDMZ-3 + กล่องGPS-01 ซึ่งราคาของเครื่อง0จะแพงกว่า เครื่องนำเข้าที่มีGPSในตัวอยู่11400-(ราคาเครื่องนอก18000-) แต่ผมก็จะได้ ประกันจาก0 1ปี และการดูแลตลอดการใช้งานจากร้านที่ติดตั้ง และGPSที่ถูกลิขสิทธิ์ที่เป็นของคนไทยครับ
ส่วนเครื่องนอกที่คนจากเวปFordFocusแนะนำมาก็ดีครับ สเป็คสูงกว่าเครื่อง0นิดหน่อย ใช้OS WIN CE V.5 ส่วนเครื่อง0ใช้WIN CE V.4 ก็จะเร็วกว่าเครื่อง0นิดหน่อย และก็จะสามารถใช้GPSที่เป็น3DแบบReal Timeได้ในอนาคตครับ ส่วนOptionอื่นๆ การใช้งานและบอดี้ น่าจะคล้ายๆกันครับ น่าจะเป็นเพราะโรงงานที่ผลิตเป็นOEM ต่างกันที่เมนูเครื่อง0จะเป็นภาษาไทยครับ แต่ถ้าใครคิดว่าความแตกต่างมันไม่ใช้ปํญหา เพราะใช้งานได้เหมือนกัน แต่ปัจจัยคือปัญหาที่ใหญ่กว่า ผมว่าเครื่องนอกที่คนจากเวปFordFocusแนะนำมาก็น่าสนใจครับ รู้สึกว่าจะต้องโอนเงินเต็มจำนวนก่อนแล้วรอของ10วันครับ
เอาล่ะครับ มาว่ากันที่เครื่องของผม หลังจากติดมาก็มีปัญหาต่างๆนิดหน่อยที่เกิดจากการที่ผมอยากให้มันเข้ากับรูปแบบการใช้งานของผมไม่ได้เกี่ยวกับตัวเครื่องZuexแต่ประการใด ผมก็ตามแก้ไข และศึกษามันมาประมาณ7วัน ตอนนี้คล่องแล้วครับ พร้อมที่จะมาบอกเล่าให้ดูกัน
ก่อนอื่นขอแจ้งราคาและร้านติดตั้งก่อนนะครับ
ราคาเครื่องZulex DVDMZ-3 =18900-(ถูกสุด16500-คลองถม)
ราคาGPS BOX ของDistar =10500-(ถูกสุด9000-คลองถม)
ติดตั้งที่ร้าน KT SOUND สาขารัตนาธิเบศร์(บริการและติดตั้งดีมากๆครับ)
แถม เสาทีวี กล้องมองหลัง เปลี่ยนสายPower V12ให้ใหญ่ตามคู่มือ
ผมขอupกล้องที่แถมมาเป็นกล้องที่ดีที่สุดของร้าน เห็นว่าเป็นตัวเดียวกับที่camryใช้(เค้าว่า) เพิ่ม2000-
ราคาทั้งหมดรวมติดตั้งแล้วครับ ราคาที่อื่นอาจะถูกกว่าแต่อาจจะไม่ของแถม และไม่รวมติดตั้งนะครับ เช็ดก่อนนะครับ
ผมไม่ส่วนเกี่ยวข้องกับร้านนี้นะครับแต่ร้านดีๆก็ต้องมาแนะนำกันครับ ผมเอารถเข้าไปแก้ไขแบบตามใจผมมา3ครั้ง ช่างและเฮียบริการตามใจผมเต็มที่เลยครับไม่บ่นซักคำ(หลับหลังไม่รู้)
ผมไม่ได้เอารูปตอนติดตั้งมาให้ดูนะครับ เพราะไม่รู้จะถ่ายทำไม ดูตอนใช้งานเลยดีกว่าครับ และอะไรที่หาคำตอบจากกระทู้นี้ไม่ได้ ก็PMมาถามได้ครับ หรือติดต่อคุณKobe116 ผมก็ใช้กระทู้ของคุณKobe116 เป็นคู่มือการใช้งานครับ

รูปอาจน้อยหน่อยนะครับ เพราะมีรูปใช้งานGPSด้วยเดี๋ยวมันจะเยอะเกินไป

เริ่มล่ะน้า...

พอติดตั้งเสร็จ กดปุ่มPowerค้างไว้ซักพักเครื่องก็พร้อมจะทำงานครับ

ที่จอแสดงได้เหมือนเดิมครับ สำหรับ Minor Change 2008

ในหน้าเมนู จะมีให้เลือกใช้งานทั้งหมด 9 รายการครับ
จากซ้ายไปขวา
ทีวี-Bluetooth-iPod
วิทยุ-CDC(CD CHANGER)ใช้สำหรับต่อกล่องdvdภายนอกเพิ่มครับ ของzulexราคาประมาณ15000ครับช่างว่างั้น - DVD
AV(ใช้เชื่อมต่อกับอุปกรณ์ภายนอกครับ)-NAV(เนวิเกเตอร์ครับ)-SETUP(ปรับแต่ง)

การเปลี่ยนผ่านการใช้งานในแต่ละรายการจะใช้เวลาประมาณ1-2วินาทีคับ คือพอเรากดรายการใดก็ตามเพื่อเปลี่ยนเป็นรายการอื่นหน้าจอจะดับเป็นสีดำประมาณ1-2วิครับ แต่ก็ไม่ได้นานจนเกินไปครับพอไหว พอไหว

ความชัดเจนของMode TV
ก็ขึ้นอยู่กับสถานที่ และตำแหน่งการติดตั้งเสารับสัญญาณครับ ผมเอาไว้ด้านในตรงกระจกหลัง(รถ5ประตูครับ)
เหมือนที่หลายๆท่านติดกัน ระดับความชัดก็20-80% แล้วแต่สถานที่ครับ แต่ถ้ารถวิ่งเมื่อไร ภาพมันก็จะเต้นเหมือนโดนของเลยครับ แถมไม่มีความชัดเอาซะเลย เพราะฉนั้นอย่าไปหวังอะไรมากกับMode TV ครับ นอกเสียจากจะเอาเสาไว้ข้างนอก ชัดครับ ภาพก็ชัดโจรเห็นก็ชัดครับ
หรือไม่ก็ติดตัวรับสัญญาณดาวเทียบเลยครับกำลังนิยม ราคา2หมื่นกว่าบาท ขนาดเท่ากะทะเทฟร่อนติดกลางหลังคา เท่ชะมัด..
ในMode นี้ มีระบบค้นหาช่องอัตโนมัติให้ด้วยครับ หรือจะตั้งเองก็ได้ หรือจะไม่ตั้งก็ได้ หรือจะไม่ดูก็ได้ครับ..อิ..อิ
ช่อง9ชัดสุดในตอนที่ถ่ายครับ

MODE Bluetooth
ที่หลายคนชอบ น้องผมก็ชอบ แม่ผมก็ชอบ แฟนผมยิ่งชอบ แต่ผมไม่ชอบ มันเปิดเผยไปหน่อยกดเปลี่ยนแถมไม่ทัน..
เริ่มใช้งานครั้งแรกต้อง Connect โทรศัพท์กับเครื่องก่อนครับให้โปรแกรมจำเครื่องโทรศัพท์ของเรา หลังจากนั้นกดตั้งAuto Connect เครื่องก็จะconnectตลอดเวลาที่โทรศัพท์เราอยู่ในรัศมี10เมตรตามมาตรฐานสัญญาณBluetooth ถ้าไม่กดAuto Connect ก็จะต้องConnectใหม่ทุกครั้งที่จะใช้งาน หรือถ้าตั้งAuto Connect และเราไปใช้งานนอกรัศมีBluetooth แล้วปิดBluetooth พอจะใช้งานในรถก็ต้องConnectใหม่ แล้วต้องกดAuto Connectใหม่อีกครั้งครับ ไม่งั้นมันจะไม่Connectครับ เหมือนที่ผมใช้อยู่ เพื่อกันสายที่ไม่พึงประสงค์
ตัวเครื่องสามารถConnect กับโทรศัพท์ได้พร้อมกัน2เครื่อง หรือConnectได้ไม่จำกัดจำนวน แต่ไม่พร้อมกัน..งงม่ะ..
พอConnectแล้วPhondBookตัวเครื่องจะlink Misscall เบอร์ที่โทรออกล่าสุด เบอร์ที่รับสายล่าสุด ให้อย่าง10เบอร์ครับ สะดวกดีครับ การทำงานไวดี ทำให้คล่องตัวขึ้นครับ แต่ชื่อในPhondBookจะแสดงเฉพาะภาษาอังกฤษนะครับ ถ้าเป็นภาษาไทยเครื่องจะโชว์แค่เบอร์ครับ
ส่วนเสียงการใช้งานในการสนทนา ก็ชัดเจนดีครับ ยังไม่คู่สายไหนบ่นว่าไม่ชัดเจนครับ ตอนผมโทรก็ไม่ได้บอกว่าใช้งานBluetoothในรถ
ส่วนการใช้งานกับเพลงในโทรศัพท์ ผมไม่ได้ลองครับ เพราะไม่ได้ใช้ แต่คุณ Kobe116 ก็ทดสอบแล้วครับ กดดูที่กระทู้ด้านบนเลยครับ
ในการใช้งานBluetoothอาจจะมีปํญหาบ้างกับมือถือรุ่นประหลาดๆ ที่ไม่ค่อยมีใครรู้จักครับ หรือ รุ่นเก่ามากที่ยังเป็นBluetooth V.1.0อยู่ครับ

MODE iPOD
อันนี้และครับที่เป็นปัญหาแรกของผม ผมต้องPMขอคำแนะนำจากหลายท่านเลยครับ ทั้งคุณKOBE116 คุณBomb YimSiam และคุณเปี๊ยก Xcarlink ต้องขอบคุณจริงๆครับ
ปํญหาที่ผมไม่คิดว่าจะเกิดก็คือ ผมต่อเครื่องZulexใช้งานกับ iPOD Touch Gen1 32GBครับ ในคลับนี้และคลับไหนไม่เคยมีใครทดสอบ หรือมาแจ้งว่าเป็นยังไง ส่วนใหญ่ที่review กันจะเป็นรุ่น nano หรือไม่ก็ classic พอผมเอามาต่อใช้งาน ก็เล่นได้ปกติ แตมันกลับไม่ชาร์ตเครื่องให้ผม เหมือนกับเครื่องรุ่นอื่นๆ เหมือนที่คุณkobe116ใช้งานแล้วแจ้งไว้ ผมก็คิดว่าเครื่องผมเสีย ก็เลยเอา iPOD Touch Gen2 16GB อีกเครื่องที่เพิ่งซื้อมาต่อดู ก็ไม่ชาร์ตเหมือนกัน เอาแล้วซิ เหมือนว่าจะเป็นเรื่องเล็กใช่ไหมครับ ใช่ครับเล็กมากเลย ก้แค่ถอดออกไปชาร์ตเวลาแบตหมดก็แค่นั้น แต่อย่างที่ผมบอกตอนแรกครับ ผมอยากจะแก้ไขให้เหมาะกับการใช้งานของผม ผมใส่เพลงไปแล้ว3000เพลง ผมกะจะไม่ถอดมันออกมาบ่อยๆ กะจะใช้เครื่องนี้ในรถตลอดเวลาเลยครับ เพิ่อลดภาระของเครื่องในการโหลดแผ่น จะได้ไม่พังเร็ว และก็ซื้อiPOD Touch Gen2 มาไว้ใช้ข้างนอกอีกเครื่อง และผมก็ฟังเพลงในรถตลอด เท่ากับว่าผมต้องถอดเครื่องมาชาร์ตไฟในทุก2-3วัน ถ้าลืมล่ะ อดฟังสิ เลยจะหาทางแก้มันครับ เริ่มจากไปร้านที่ผมติดตั้ง ถามเข้าว่าทำไมไม่ชาร์ต ช่างบอกว่าถ้าเป็นรุ่นอื่นมันจะชาร์ต และไม่เคยลองต่อกับรุ่นนี้ เลยคิดว่าเครื่องiPOD Touch Gen1 32GB ของคงจะมีเทคโนโลยีสูงกว่าเครื่องZulex มันเลยไม่ชาร์ต...งง ..งง..
ช่างยังจะย้ำอีกว่า เครื่องZulexจะทำงานได้ไม่ดีกับอุปกรณ์ภายนอกทีมีเทคโนโลยีที่สูงกว่าตัวเครื่อง...งง..ป่ะครับ
ผมก็ตอบว่า "อ่อ เหรอครับ" แล้วก็ขับรถกลับบ้าน ด้วยหน้าตา งง.. งง..จนแม่ทักว่า "หน้าแก งง อะไรอยู่เนี่ย"
พอหายงง และหน้ากับมาเป็นเหมือนเดิม ก็เลยตั้งคำถามกับตัวเองว่า ทำไมมันไม่ชาร์ตฟ่ะ..ก็ในเมื่อมันใช้สายเดียวกัน หัวต่อเหมือนกัน กับรุ่นอื่น หรือถ้าไฟไม่พอ มันก็อาจจะชาร์ตช้าลง ก็มันสายเดียวกันอ่ะ สายชาร์ตที่บ้านยังใช้รวมกันได้เลย..
ผมก็PMถามคุณKOBE116 ได้รับคำแนะนำว่าเคยลองแต่ไม่เคยสังเกตุว่าชาร์ตหรือเปล่า..ขอบคุณครับ
ในเมื่อมันไม่ชาร์ต ก็คงต้องเปลี่ยนสาย เลยPMไปหาคุณBomb YimSiam และคุณเปี๊ยก Xcarlink ที่ขายสายต่อiPOD อยู่ที่หน้าซื้อขาย
กะจะเปลี่ยนสายมัซะเลย แต่พอเอารูปถ่ายหลังเครื่องZulexส่งไปให้ดู ก็ไดรับคำตอบว่า มันต่อไม่ได้ครับ หัวต่อไม่เหมือนกัน ต่อได้แต่เครื่องที่ติดมาจากรถ..กำ ผมก็ต้องทำใจแล้วครับ กะว่าสุดท้ายจะโทรไปที่บ.Zulex เพื่อสอบถาม แต่เกิดปฎิหารย์ครับ หลังจากที่ผมเสียบ เครื่องทิ้งไว้2วัน พอมาเปืดฟังอีกที ดูที่เครื่อง มันชาร์ตเฉยเลย น้ำตาแทบไหล.. :yociexpress09: ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร และก็ไม่อยากจะไปเซ๊าซี้เครื่องมัน เดี๋ยวมันไม่ชาร์ตอีก ผ่านไปดีกว่าทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น อย่ากระโตกกระตาก.. :yociexp23:
แต่มีเรื่องดีมากครับ หลังจากที่อ่านกระทู้ของคุณkobe116 ทดสอบ มีBug เกิดขึ้นมากมายหลายแบบครับ มีต่อแบบ1แบบ2 บางท่านบอกว่า
ถ้าลงเพลงเยอะ เครื่องจะอ่านไม่ครบบ้าง อะไรบ้าง..แต่สำหรับผมไม่เจอbug พวกนั้นเลยครับ และหลังที่ใช้มาอาทิตย์กว่า ก็ยังไม่เจอbugพวกไหนเลยครับ ใช้งานได้เต็มที่ครับ เครื่องอ่านfileเพลงได้ครบหมดหมดครับ ไม่มีหาย ไม่มีแฮ้ง ผมใส่เพลงไปประมาณ3000เพลง และฟังติดต่อกันประมาณ6-7ช.ม. ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่สำหรับเครื่อง iPOD Touch ไม่ว่าจะต่อแบบไหน แบบ1 แบบ2 อย่างที่คุณkobe116 แนะนำ เครื่องก็จะขึ้นเป็นข้อความว่า"กำลังต่ออุปกรณ์ภายนอก"(แปลเป็นไทยแล้ว) ไม่สามารถจะควบคุมที่เครื่องiPODได้เลยไม่ว่าจะวิธีไหน
แต่ควบคุมที่จอZulexได้เต็มที่ในแบบที่Zulexมีให้ควบคุม อ้อ..มีbugอยู่บ้างคือ ถ้าดับเครื่องแล้วสตาร์ทเครื่องใหม่เครื่องจะเล่นเพลงล่าสุดที่ฟังไปอีกแค่5วิ แล้วก็จะไปเริ่มเล่นที่เพลงแรกของPlaylists นั้นใหม่ครับ ผมไม่มีปํญหากํบbugนี้ครับ เพราะผมแยกPlaylists เป็นอัลบั้มครับ Playlistsนึงมี แค่5-15เพลง เลยกดหาง่ายหน่อย หรือจะscanหาก็ได้ครับ
ผมต่อสายออกมาที่ช่องเก็บของ โดยการเจาะรูครับ

ชาร์ตแล้วครับ...จุ..จุ.. :c20:

ส่วนเรื่องไฟล์อื่นเข่นหนัง ภาพ ยังไม่ได้ลองครับเพราะไม่ได้ใช้ แต่น่าจะไม่ได้นะ เดี๋ยวลองแล้วจะมาบอกครับ
ส่วนเสียงที่ออกมาหลังจากเปิดเพลงโดยยังไม่ปรับอะไรนะครับ(ลำโพงเดิมๆ) ไม่ไหวครับ ต้องปรับซะหน่อย แต่จะปรับแบบไหนก็แล้วแต่หูใครอีกแหละครับ ของผมก็ปรับเสียงแหลมเยอะสุดเลย เบสไม่ปรับมากมันอู้ พอปรับได้อย่างที่ต้องการแล้ว คิดว่าดีที่สุดทีหูเราจะหาได้จากเครื่องนี้แล้ว ผมว่าเสียงจากเครื่องMP3ติดรถ จะให้รายละเอียดเสียงชัดและดีกว่า Zulex อยู่บ้างครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับเพลงที่บันทึกมาด้วยนะครับว่า
LOADมากี่K แต่เสียงไม่ขี้เหล่นะครับ ยืนยัน บางท่านอาจจะสามารถปรับเสียงได้ดีกว่าผม เลยทำให้เสียงดีกว่าเครื่องเก่าก็ได้นะครับ..
กดที่MANUก็จะมาที่หน้า เลือกการจัดระเบียบเพลงครับ แนะนำว่าจัดในiTUNESยังไง ให้เลือกอย่างนั้นครับ จะไดไม่งง

ของผมแยกPlaylistsเป็นอัลบั้มครับ

MODE RADIO หรือวิทยุครับ ก็ไม่มีอะไรมากครับสวยงาม ใช้งานคล้ายๆกับเครื่องเก่า ตั้งสถานีได้มากกว่าเยอะครับ
ปุ่มการใช้งานmodeนี้ถ้าใช้จนชินแล้วผมว่าใช้ง่ายกว่าเครื่องติดรถครับ เปิดmodeนี้ทีไร ผมรู้สึกว่ารถผมจะลอยได้ทุกที..มันสวยล้ำ
อีกรูปครับ

MODE CDC

เป็นmode ที่ใช้งานสำหรับต่อกล่อง CD CHANGER ภายนอกของzulexครับ แน่นอนครับผมไม่ได้ติดครับ เนื่องจาก ช่องต่อ iPOD
CD CHANGER และAV ใช้ช่องเดียวกันครับและมีช่องเดียวเท่านั้นครับ ต้องเลือกว่าจะต่ออะไร ช่างบอกว่ากล่องCD CHANGER ราคา 15000 บาท ..มีใครจะต่อมั้ยครับ.. :yociexp45:

MODE DVD
พอดีตอนถ่ายรูปไม่ได้เอาแผ่นDVDไปด้วยครับเลยไม่ได้เล่นให้ดูครับ
กดที่DVDก็จะมาที่ภาพรอโหลดแผ่นครับ ของเดิมจะเป็นรูปตัวหนังสือ mazdaครับ หาดูได้จากlinkด้านบนครับ แต่เราสามารถเปลี่ยนมันได้ครับ โดยใช้ภาพจากช่องทางต่างๆของเครื่องครับเข่น sd card-usb-dvdข้อมูล-dvdภาพยนตร์ และอื่นๆที่สามารถใส่เข้าเครื่องนี้แล้วมันอ่านแล้วโชว์ออกมาเป็นภาพที่หน้าจอ ทั้งภาพนิ่ง และภาพเคลื่อนไหวครับ

กดที่หน้าจอระหว่างที่ภาพกำลังเล่นก็จะมีแถบขึ้นที่ด้านบนและล่างครับ
บนคือ EXIT(ออกจากmode) MANU(กลับไปที่เมนูแต่เครื่องยังเล่นอยู่ เพิ่อปรับแต่งค่าของสีครับ)
ด้างล่างจะเป็บแถบควบคุมการทำงานของ mode dvd ครับ มี3หน้าครับ กดที่ลูกศรช่องขวาสุดเพื่อเปลื่ยนแถมในหน้าต่อไป หรือกดช่องซ้ายสุดเพื่อกลับไปหน้าก่อนหน้านี้ครับ
กดที่JPEG เพื่อใช้ภาพจากแผ่นหนังdvdมาทำเป็นภาพรอโหลด กดขณะที่หนังกำลังเล่นภาพจะหยุดค้างไว้ แล้วรอแป๊ปนึงเครื่องก็จะเกิบภาพนั้นเป็นภาพรอโหลดครับ ทำแบบนี้ได้กับทุกภาพที่ขึ้นหน้าจอครับ แต่ทุกครั้งที่เลือกเก็บภาพใหม่เครื่องก็จะลบภาพเก่าทันที คือเครื่องจะจำและใช้งานได้ภาพเดียวครับ

กดที่DVDSET เพื่อsetค่าต่างของmode dvd ครับ

หลังจากที่ใช้ดูหนังมาแล้ว ภาพคมชัดมากครับ เสียงชัดเจน และให้รายละเอียดดีมากครับ ไม่ได้ต่อ5.1ก็ปรับเป็นsurroundก็ได้ครับเสียงแยกชัดเจนดีครับ(แผ่นDVDลิขสิทธิ์ ทรานฟอร์เมอร์)
ผมใส่แผ่นเพลง Audio cd ของ GMM เสียงดีมากครับ ดีกว่าต่อIpod เป็นกอง เป็นฉาบเลยครับ :yociexp45:

MODE AV
ใช้ต่อกับอุปกรณืภายนอกที่ใช้สายAVครับ ไอ้สาย เหลือง แดงขาว นั้นแหละ เพื่อใครจะเอา เครื่องVDOมาต่อ ... :yociexp48:
ข้ามไป ข้ามไปเนอะ..

MODE NAV
mode เนวิเกเตอร์ครับ เดี๋ยวว่ากัน ข้ามไปก่อนครับ

MODE SETUP
เป็นmode ที่ใช้ในการปรับแต่งค่าต่างๆในเครื่องให้เหมาะกับเรา คือปรับตามใจเรานั้นแหละครับ มาดูกาน
กดเข้ามาจะมีให้เลือก6mode
ตั้งค่าหน้าจอทั้วไป-ตั้งค่าเสียง-ปรับแสงสีของภาพเคลื่อนไหว-กล้อง-เช็คลมยางauto(ซื้อเพิ่มครับ)-ตั้งค่า touchscreen

ในmodeตั้งค่าหน้าจอสำคัญครับ มีรายละเอียดเยอะให้ปรับแต่ง
CLOCK DISPLAY กดแล้วจะมีตัวเลขนาฬิกาแบบดิจิตอลอยู่ที่มุมซ้ายล่างครับ(ผมไม่ได้กดครับดูที่จอเดิมชินกว่า)
ด้านขวาตรงกรอบใหญ่ๆไว้ตั้งค่านาฬิกาทั้งในเครื่องzulexและที่จอด้านบนครับ

กดที่SPACTRUM จะทำให้เวลาเล่นเพลงหรือวิทยุจะมีภาพกราฟฟิกแบบเชยๆโผล่มาแบบนี้ครับ

กดเปลี่ยนเป็นแบบอื่นที่แตกต่างกัน(เหรอ?) ได้ที่แถบด้านบนของหน้าจอกราฟฟิกครับ
เช่นแบบนี้

หรือแบบนี้ก็ได้ครับ taxi meter.. :yociexp41:

กดที่BACK ไม่มีอะไรครับ กดแรงๆก็ไม่มีอะไรครับ ไว้สำหรับต่อใช้กับเซนเซอร์บอกระยะถอยหลังที่เป็นตัวเลยครับ ที่เป็นของzulexเท่านั้น(อีกแล้ว zulex ไม่คบใครอีกแล้ว) ตอนนี้ยังไม่นำเข้ามาครับ เห็นว่าเมื่อก่อนเคยนำเข้าแล้วไม่มีใครซื้อ เลยเลหลังหมดเลย แล้วก็ไม่เอาเข้ามาอีกเลย

กดที่SENSITIVE จะทำให้เวลาที่เราดูDVDระบบจะปรับความสว่างให้คงที่โดยอัตโนมัติครับ ไม่จ้าเกินไป โดยทำงานร่วมกับรูรับแสงที่อยู่หน้าเครื่อง ทำงานคล้ายๆกับTV LCD ที่มีขายทั่วไปนั้นแหละครับ.

กดที่NAVIที่มีรูปตัวโน๊ต จะทำให้เราฟังเสียงภาพยนตร์หรือฟังเพลงไปพร้อมกับGPSได้ ในขณะที่หน้าจอเราอยู่ที่โปรแกรม เนวิเกเตอร์ และเมื่อมีการเปลียนแปลงในระบบGPSเช่นมีเสียงบอกเส้นทางข้างหน้า เครื่องก็จะเปลี่ยนเป็นเสียงในระบบGPSให้ทันที และจะกลับเป็นเสียงเพลงให้เหมือนเดิมเมื่อเสียงจากGPSสิ้นสุดลง แต่ต้องอยู่ที่หน้าจอGPSเท่านั้น ถ้ากดกลับไปที่หน้าจอmodeเพลงหรือmodeอื่นๆ จะไม่มีเสียงบอกทางGPS แทรกเข้ามา แต่GPSก็จะยังนำทางต่อไปครับเหมาะแก่การ ฟังเพลงหรือวืทยุไปพร้อมกับหน้าจอนำทาง

กดที่NAVIทีมีรูปแผ่นcd แล้วใช้โปรแกรมGPSนำทาง ไม่ว่าเราจะอยู่ในmodeไหน ทำอะไรอยู่ที่หน้าจอใด เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงในโปรแกรมนำทาง ระบบจะตัดกับมาที่หน้าGPSโดยอัตโนมัติ และจะกลับมาที่หน้าจอเดิมทันที่ที่สิ้นสุดการเปลี่ยนแปลง ต่างจากด้านบนนะครับ
อันนี้สามารถอยู่ที่หน้าจอใดก็ได้ ไม่จำเป็นต้องอยู่ที่หน้าจอGPS และระบบจะตัดมาที่หน้าจอGPSเองเมื่อมีการเปลี่ยนแปลง เหมาะกับการดูหนังครับ ส่วนด้าบบนต้องอยู่ที่หน้าจอGPSเท่านั้นครับระบบถึงจะตัดเสียงให้และฟังได้แต่เสียงอย่างเดียว

กดที่BEEP จะมีเสียงตอนจิ้มที่จอครับ BEEP BEEP""

กดที่BACKGROUND COLOR เจ็บนิ้วเปล่าๆครับ มันเป็นของเครื่องรุ่นอื่นที่ใช้Solfwearเดียวกันกับเครื่องนี้ครับ แต่เครื่องรุ่นนี้ของเราไม่รองรับมันครับ(ให้อีกนิดก็ไม่ได้)

กดเข้ามาที่mode ตั้งค่าเสียงจะเจอรถจอดขวางอยู่ครับ ด้านซ้ายใช้ปรับเสียง สูง กลาง ต่ำครับ ครับ ปรับ5.1ถ้าติดลำโพงcenter
เมื่อกดที่BBE ผมคิดว่าน่าจะมีผลไม่อย่างใดก็อย่างหนึ่งครับ คือจะทำให้โปรแกรมปรับคุณภาพของเสียงเพลงให้อัตโนมัติ ตัดเสียงขยะที่รบกวนเสียงเพลง ประมาณระบบ dolby อ่ะครับ หรือไม่ก็ปรับระดับเสียงให้ดังขึ้นเมื่อขับรถที่ความเร็วสูง เดี๋ยวจะไปลองอีกที่แล้วจะมาแก้ไขผลครับ
ผมว่าน่าจะเป็นอันหลังนะ..
ด้านขวากดไปปรับระดับเสียงที่ตำแหน่งลำโพงได้เลยครับสะดวกดีครับ

กดมาที่mode ปรับแสงสีของภาพเคลื่อนไหว modeนี้ต้องเปิดภาพเคลื่อนไหวก่อนนะครับ แล้วออกมาที่manuอีกที ถึงจะปรับได้
ปรับง่ายๆครับเหมือนทีวีทั่วไป

กดที่กล้อง หรือ CAMERA ก็จะเปิดดูกล้องมองหลังที่เราต่อไว้แบบไม่ต้องเข้าเกียร์ถอย หรือไว้เปิดปิดเวลาไม่อยากใช้ก็ได้ครับ
และเนื่องจากกระทู้ของคุณkobe116แนะนำเรื่องการติดกล้อง ที่ต่อสายตรงผ่านAC แล้วทำปุ่มเพิ่ม จะใช้งานแล้วค่อยกดดู ผมเห็นดีด้วย ก็เลยเอามั้งครับ เพราะกลัวว่าถ้าตัดไปตัดมาบ่อยๆโดยไม่จำเป็น จะทำให้เพิ่มภาระให้กับหน้าจอเข้าไปอีกโดยไม่จำเป็น การทำแบบนี้อาจทำให้ช่วยยืดอายุการให้งานได้ครับ เหตุผลเดียวกับที่ผมต่อiPOD แทนการใส่แผ่นฝังเพลงล่ะครับ พอผมต่อแบบนี้ก็สามารถควบคุมกล้องได้ง่ายขึ้นครับ จะเปิดดุเมื่อไรก็ได้ครับไม่ต้องถอยก็ดูได้ อาจเป็นกล้องSPYได้ด้วยนะครับ..
ตัวกล้องผมupเพิ่มจากของที่แถมมาครับ เพิ่มอีก2000บาท เป็นตัวเดียวกับที่ใช้ในcamryครับ เห็นเฮียที่ร้ายบอก ผมใช้กล้องที่แถมมาได้วันเดียวก็เข้ามาเปลี่ยนแล้วครับ มันไม่ค่อยชัดอ่ะครับ โดยเฉพาะตอนกลางคืน กล้องที่แถมมาปันปรับแสงช้ามากครับ ไม่ทันใจ พอเปลี่ยนมาตัวนี้ ชัดมากเลยครับ ราวฟ้ากับดิน กลางคืนก็ชัดชัวว์ แถมตัวกล้องมีเส้นกะระยะให้3เมตรด้วยครับ ดูง่ายกว่าเดิมเยอะเลย..

ติดไว้ใต้กันชนครับเนียนๆไม่ต้องเจาะรู

ปุ่มกดไว้ด้านข้างตรงที่ปรับแสงไฟเจาะนิดหน่อยเพื่อความเนียน ช่างติดตั้งได้เนียนมากครับ ตรงจุดนี้..ขอชม

ส่วนmode วัดลมยางกดไม่ได้ครับถ้าไม่ได้ติดมาเพิ่ม ซึ่งตอนนี้มีขายแล้วครับ ราคา6000- """""แนะนำให้เช็คเองครับ

อันสุดท้ายในmode setup คือตั้งค่าTouchsceen ก็จะมีเป้าให้เราจิ้มให้ตรงเป้าที่เครื่องกำหนด เบื่อผมก็เข้ากดเล่นเป็นเกมเลย เพลืนดี

ถ้ากดที่ปุ่มpowerด้านซ้ายล่าง 1ครั้งเครื่องจะลดความสว่างของจอลง จะมีiconขึ้นโชว์ที่หน้าจอด้านขวาบนครับ แต่ถ้ากด2ครั้งหน้าจอจะดับครับ แต่เครื่องยังทำงานอยู่ จะได้ยินแต่เสียง สำหรับการฟังเพลงแต่ไม่อยากเปิดจอ

ถ้ากดที่ปุ่มวงกลมหมุน ด้านล่างขวาสุด ในขณะฟังเพลง จะเป็นการเปลี่ยนโทนเสียงครับ กดไปเรื่อยๆ มันก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ โดยจะแสดงโทนเสียงที่เลือกทางด้านขวาบนอขงจอภาพ

..มาต่อแล้วครับ..

ระบบ Navigater GPS-01

ระบบนี้เป็นOPTIONเสริมที่จะต้องซื้อกล่องเพิ่มครับ แต่ในzulexบางรุ่น มีGPSมาให้ในตัวเครื่องเลยครับไม่ต้องซื้อเพิ่ม
แต่สำหรับ Zulex DVDMZ-3 รุ่นนี้ต้องซื้อกล่องGPSมาเพิ่มครับ ราคาประมาณ9000-12000ครับ ที่มีราคาต่างกันก็เพราะ มีผู้ผลิตกล่องGPS รุ่นนี้ อยู่2ยี่ห้อครับ(เท่าที่รู้นะครับ) คือ Zulex กับ Distar ครับ ราคาจะต่างกันตามร้านที่เราจะไปซื้อครับ
ราคากล่อง Zulex ราคามาตรฐานจะอยู่ที่ 10500 แต่ราคาที่ถูกที่สุดที่ผมเช็ดได้คือ 9000- ร้านที่คลองถม(ร้านKT SOUND 10500-)
ราคากล่อง Distar ราคามาตรฐานจะอยู่ที่ 12000 แต่ราคาที่ถูกที่สุดที่ผมเช็คได้คือ 10500- ร้านKT SOUND
ทั้ง2ยี่ห้อไม่มีอะไรต่างกันเลยครับ เหมือนกันทุกอย่าง ทั้งขนาด รูปร่าง โปรแกรม ชื่อรุ่น และการใช้งาน เหมือนกัน100%
เพราะผลิดมาจากโรงงานเดียวกัน แค่ติดยี่ห้อต่างกันครับ แต่มีที่ต่างกันอยู่นิดครับ ซึ่งก็เป็นเหตุผลที่ทำให้เราตัดสินใจกันได้ง่ายขึ้นครับ
กล่องZulex รับประกัน 1ปี มีปํญหาภายใน 1อาทิตย์ เปลี่ยนกล่องใหม่ให้
กล่องDistar รับประกัน 1ปี มีปํญหาภายใน 1เดือน เปลี่ยนกล่องใหม่ให้

สำหรับผม ใช้กล่องของDistarครับ ด้วยคำแนะนำจากเฮียที่ร้านKT SOUND และเฮียแกก็ลดราคาให้จาก12000เหลือ10500 เท่ากับราคาZulex และดูแลให้ตลอดการใช้งานเหมือนเดิมครับ อาจเป็นเพราะที่ข้างร้านKT SOUND มี0 Distar อยู่ก็ได้ เฮียแกเลยเชียร์
มาดูสเป็คของเครื่องรุ่นนี้ครับ
-กล่องGPS ยี่ห้อDistar รุ่นGPS-01 มาฟร้อมตัวรับสัญญาณ ต้องใช้รุ่นGPS-01เท่านั้นครับ มีอีกรุ่นที่ดีกว่าเป็นรุ่นGPS-02(สามารถupเป็นรุ่น3D X2 ได้) ต่อไม่ได้ครับลองแล้ว เครื่องไม่อ่านเลยครับ เครื่องรับแค่ GPS-01
-โปรแกรมแผนที่ใช้ เป็นของ powermap R12 ซึ่งเป็นแผนที่พัฒนาโดยคนไทยครับ อัพทุกๆ3เดือน(ไม่จริงอ่ะ)ฟรี3ปี(อันนี้จริง)ได้ที่เวป
-ใช้SD CARD 1 GB ในการเก็บโปรแกรม และข้อมูลต่างๆ ในการใช้งาน
-ขนาดของตัวกล่องGPSจะมีขนาดประมาณกล่องDVDขนาดมาตรฐาน แต่จะหนาประมาณ2นิ้ว ติดตั้งที่ช่องใต้พวงมาลัยทางด้านซ้ายครับ
งานเนียนดีครับไม่เกะกะ แต่เวลาจะแกะSD CARDมาUPก็ลำบากหน่อย แต่ก็นานๆแกะที่
-ขนาดของตัวรับสัญญาณจะมีขนาดประมาณกล่องไม้ขีด เรื่องของการติดตั้งตัวรับสัญญาณเป็นปํญหาของผมมากครับ
ผมเพิ่งแก้ไขมา(ผมติดฟิล์ม 3บานหน้า60 3บานหลัง80 และเป็นแบบปรอทบางๆรอบคันครับ) ตอนติดตั้งไม่ได้อยู่กับช่าง(ไปกินข้างพอดี)เลยไม่ได้เช็คตำแหน่งที่วางตัวรับสัญญาณGPS พอเอามาใช้ช่วงแรกๆสัญญาณขึ้นๆลงๆ ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง รับได้ขาดๆหายๆ และรับดาวเทียมได้น้อยกว่าที่มันจะเป็น จึงเอาไปหาช่างที่ร้าน ปรากฎว่า ช่างเอาตัวรับสัญญาณGPS ไปติดที่ใต้ฝากระโปรงด้านหน้าครับ(ด้านล่างตัวรับสัญญาณเป็นแม่เหล็กครับ) ผมก็เลยบอกช่างว่าทำไมไม่เอาไว้ที่มุมกระจกหน้าด้านในเหมือนใน0 ช่างบอกว่า รถผมติดฟิล์มปรอท รับสัญญาณได้แย่กว่านี้อีก ผมก็งง เพราะที่รู้มา ถ้าที่กระจกหน้าด้านบนมีแผงรับอุณหภูมิที่เป็นรูๆน่าจะรับได้ ผมจึงให้ช่างย้ายมาวางที่ตำแหน่งเดียวกับที่0วาง คือมุมซ้ายด้านในกระจกหน้า ปรากฎว่ารับสัญญาณได้ไม่ค่อยดีเหมือนกัน คือรับสัญญาณดาวเทียมไดช้ามาก ซึ้งจะมีผลมากกับการประมวลของGPSทำให้ช้าลงมาก ผมก็เลยคิดจะเป็นฟิล์มบานหน้าให้เป็นแบบตัวที่รับGPSได้ เลยหาข้อมูลจากร้านติดฟิล์มที่รู้จักกัน V-Cool ดีสุดแต่แพงหูฉีก เลยจะติดLamina ซึ่งได้ข้อมูลมาว่า ราคาบานหน้าเต็มที่รับGPSได้ชัดเจนราคาต่ำสุด 3500 บาท ....(ราคานี้สามารถติดแบบธรรมดาได้ทั้งคัน) และเป็นฟิล์มใสกันความร้อน40%ทั้งหมด ร้านบอกว่าในตอนนี้ไม่มีฟิล์มสีเข้มรุ่นไหน ยี่ห้อไหน ที่จะใช้รับสัญญาณGPS ได้ แต่ถ้าเป็นแบบ PDA หรือ PND ฟิล์มแบบธรรมดาเข้มแค่ไหนก็รับได้สบาย แต่แบบBOX NO!!!
ผมจึงตัดสินใจอยู่นาน ว่าจะยอมร้อนให้แดดส่อง หรือจะเจาะฟิล์มเป็นช่องเล็กๆตรงที่วางตัวรับสัญญาณ เหมือนกับToyota Wish ที่บ้าน
ซึ่งมันจะดูแหว่งๆ ไม่เนียนยังไงไม่รู้ ช่างก็เลยบอกว่าให้ไว้ข้างนอกบนหลังคาเลย ส่วนใหญ่ไว้กันตรงนั้น รับสัญญาณดีสุด โห่..มันยิ่งดูไม่เนียนใหญ่เลย เสียวโดนขโมยด้วย มันอยู่ในที่แจ้งเกินไป นั่งคิดอยู่นาน ไหนๆไว้ข้างนอกดีสุด ก็เอาไว้ที่ ตรงถาดรองที่ปัดน้ำฝนด้านหน้าเลยครับ
มองแบบไม่สังเกตุจะไม่เห็นครับ เพราะตัวรับมันทนแดดทนฝน อยู่แล้ว
พอติดตั้งเสร็จ ก็มาลอง..สัญญาณดีมากเลยครับ รับได้ไวมาก และรับดาวเทียมได้เพิ่มขึ้นอีกหลายดวง จากเดิมในตำแหน่งที่ลองรับได้4-5ดวง แต่พอเอาไว้ข้างนอกรับได้8-9ดวง(ตามคู่มือต้องรับได้4ดวงขึ้นไปGPSถึงจะทำงาน)ยิ่งรับได้มากGPSจะทำงานเร็วมากตามไปด้วยครับ
ลองดูครับใครใช้อยู่หรือจะใช้ ย้ายไปข้างนอกแล้วลองดู..

ตำแหน่งที่วางตัวรับสัญญาณครับ

ถ้าไม่สังเกตุก็ไม่เห็นครับ

มาดูการใช้งานกันเลยครับ
กดที่Mode NAV ที่หน้าจอเมนู หรือกดที่ปุ่ม NAV ที่อยู่ด้านขวาบนสุดของเครื่องก็ได้ครับ
ภาพหายไปแว๊ปนืง แล้วก็จะกลายเป็นหน้าจอนี้ครับ กดที่ POWERMAP R12 1ครั้งแล้วรอโหลด

ระหว่างรอโหลดจะขึ้นหน้านี้ครับ ตรงที่เป็นตัวหนังสือZulex ตอนแรกของผมจะเป็นDistarครับ แต่พอผมเอาการ์ดไปอัพเป็น2GBที่บริษัทก็กลายเป็นzulex อย่างที่เห็นอ่ะครับ แต่ก็ดีครับ เพราะlogo zulexสวยกว่า

รอสักครู่ก็จะมาที่หน้าจอstanbyครับ หน้าแรกนี้จะแบ่งเป็น 6 Modeครับ
จุดหมาย-กำหนดเส้นทาง-มุมมองแผนที่-ออก-นำทาง-ตั้งค่า

กดที่mode จุดหมาย จะเป็นการเลือกจุดปลายทาง จุดเริ่มต้นหรือจุดกลางทาง ที่เราต้องการครับ โดยมีวิธีค้นหาจุดหมายที่แตกต่างกันหลายวิธี ตามความสามารถครับ ที่บอกว่าตามความสามารถก็เพราะ เราต้องเรียนรู้วิธีค้นหาบ่อยๆจึงจะหาจุดหมายได้เร็ว เพราะการหาจุดหมายด้วยวิธีหนึ่ง อาจจะไม่เจอ แต่พอหาอีกวิธีหนึ่ง กลับเจอครับ ขึ้นอยู่กับสถานที่และวิธีการหาจุดหมายครับ
ในหน้านี้จะแยกเป็น กลับบ้าน-ประวัติ-สถานที่โปรด-ชื่อถนน-สี่แยก-ประเภท-ค้นหาจากชื่อทั่วไป-X,Y

กดที่ กลับบ้าน เครื่องก็จะประมวนผลนำทางเรากลับบ้านตามสถานที่ที่เราตั้งไว้ให้ทันที่ครับไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหน แต่เราต้องกำหนดพิกัดบ้านให้ระบบก่อนนะครับ และจะตั้งค่าบ้านในmodeนี้ได้ แค่จุดเดียวครับ ผมก็ตั้งไว้เป็นพิกัดบ้านผมไงครับ พอจะกลับบ้านก็กดปุ่มนี้ แล้วกดนำทาง ระบบก็จะทำงานทันทีครับ สะดวกมากเลย

กดที่ ประวัติ จะเป็นการบันทึกจุดหมายต่างๆที่เราให้ระบบนำทางไปในแต่ละครั้ง เก็บได้ไม่จำกัด จนmemเต็มครับ ลบออกก็ได้ ใช้นำทางใหม่ก็ได้ครับ ไม่ต้องค้นหาใหม่

กดที่ สถานที่โปรด จะคล้ายๆกับFavorites ใน com ของเรานั้นแหละครับ เราต้องกำหนดว่าจะให้จุดหมายใดเป็นสถานที่โปรด และสามารถพิมพ์ชื่อ เบอร์โทร ของจุดหมายนั้นได้ด้วยครับ เช่น บ้านเพื่อน ร้านอาหารโปรด ร้านกาแฟโปรด ฯลฯ ถ้าแผนที่ไม่มีจุดหมายนั้น เราก็ต้องหาพิกัดในแผนที่เองครับ และมันจะอยู่ในmodeนี้ คือบ้านเพื่อนผมเนี่ยมันไม่ดัง เลยไม่มีPOI(จุดสนใจต่างๆ)ในแผนที่ พอผมไปถึงบ้านเพื่อน ผมก็กดดูพิกัด แล้วก็ตั้งเป็นสถานที่โปรด มันก็จะมาอยู่ใหมดนี้ให้เราเลือกใช้งานครับ ง่ายๆก็คือใช่สำหรับตั้งPOIเพิ่มเติมนอกเหนือจากที่เครื่องมีให้เองครับ ใส่ได้ไม่จำกัด จนmemเต็มครับ เราสามารถตั้งจุดหมายให้เป็นบ้านเราได้ที่ modeนี้ครับ
ในรูปผมตั้งPOIบ้านเพื่อนเอาไว้ใช้งานครับ

กดที่ ถนน หรือ กดที่ สี่แยก ก็จะเป็นการค้นหาจุดหมายโดยการพิมพ์ชื่อ ถนน หรือ สี่แยกที่ต้องการครับ พิมพ์เสร็จ แล้วก็เลือกนำทางได้เลยครับ ง่ายๆ

กดที่ ประเภท จะเป็นการเลือกจุดหมายแบบแยกประเภท ตามที่ระบบมีให้เช่น ร้านอาหาร บันเทิง ห้างสรรพสินค้า โรงแรม ฯลฯ มีทั้งหมด4หน้า16ประเภทเลยครับ

กดที่ ค้นหาจากชื่อทั่วไป จะเข้ามาที่หน้าคีย์บอร์ด สำหรับพิมพ์ชื่อจุดหมายต่างๆ โดยไม่ต้องพิมพ์เต็มประโยคก็ได้ครับ เพราะระหว่างที่พิมพ์ระบบจะขึ้นคำใกล้เคียงให้ตลอดเวลา พอเจอคำใกล้เคียง ก็กดที่คำว่า ต่อไป ระบบก็จะขึ้นคำทั้งหมดที่ใกล้เคียงที่ระบบหาได้จากแผนที่ แล้วเราก็ต้องเลือกจุดหมายของเราอีกที แล้วกดนำทางครับ

กดที่ X,Y จะเป็นการกำหนดจุดหมายจากการระบุพิกัดครับ ดีตรงที่ว่า สามารถ ใส่พิกัดได้ทั้ง2แบบครับ

กดที่ mode การกำหนดเส้นทาง ที่หน้าstanby
จะเป็นการควบคุมเส้นทางที่เรากำหนดเป็นจุดหมายแล้ว ต้องกำหนดจุดหมายก่อนนะครับ ถึงจะใช้งานในmodeนี้ได้
การใช้งานก็ตามที่ระบบมีให้เลยครับ

ที่สำคัญ ตัวเลือกเส้นทาง กดเข้าไปที่รายการนี้ จะสามารถเลือกได้ว่า จะให้ระบบนำทางแบบไหน
เลือกได้สามแบบครับ ใช้ทางด่วน-เลี่ยงทางด่วน-ใชทางที่สั้นที่สุด

กดที่ ผลการค้นหา จะเป็นการดูเส้นทางที่ระบบ จะนำทางให้ ว่าจะไปทางไหน ผ่านที่ไหนบ้าง โดยเราสามารถ ให้ระบบจำลองเส้นทางให้เราดูก่อนได้ครับ ถ้าไม่พอใจก็ปรับตั้งใหม่ และกดที่ คำนวนเส้นทางใหม่ได้ครับ

กดที่ มุมมองแผนที่ ในหน้าstanby
จะเป็นการดูจุดที่เราอยู่ปัจจุบัน หรือจะหาจุดพิกัดอื่นๆจากแผนที่ก็ไค้รับ โดยใช้นิ้วลากแผนที่ไปตามที่ต่างๆ และกดค้างไว้ที่จุดที่ต้องการ2วิ จะมีรูปมุดปักและพิกัดของจุดนั้นขึ้นมา และเราก็กด ตั้งเป็นสถานที่โปรด เพื่อsave มันไว้ในmodeสถานที่โปรด

กดที่ ตั้งค่า ที่หน้าstanby
เป็นการปรับค่าต่างให้เหมาะกับการใช้งานของเราครับ จะมีทั้งหมด2หน้า9รายการ
กลางวัน/กลางคืน-ตั้งค่าแสดงผล-ตั้งค่าแสดงภาพ-เสียง-ภาษา-สลับแผนที่-ตั้งค่าความปลอดภัย-GPS-เกี่ยวกับเรา

กดที่ กลางวัน/กลางคืน เป็นการตั้งค่ารูปแบบการแสดงผลของแผนที่ ให้เป็นแบบกลางวัน(โทนสว่าง) หรือแบบกลางคืน(โทนมืด) หรืดตั้งเป็น ออโต้ก็ได้ครับ....ตั้งออโต้ได้ แต่ใช่งานไม่ได้ครับ และนี่ปํญหาของกล่องรุ่นGPS-01 ที่0บอกว่าต้องแก้กันแบบชุดใหญ่ และใช้เวลานาน เลยยังไม่เรียกเครื่องที่จำหน่ายออกไปแล้วมากมาย เข้ามาแก้ เพราะมันจะยุ่งยาก ผมก็ยังงงๆกับคำตอบนี้อยู่ดีครับ
ปํญหาก็คือเวลาที่เครื่องGPSแสดงมันไม่ตรงกับเวลาจริงครับ เช่นตอนนี้ เวลา 08.00 แต่ในเครื่องGPS-01 เป็นเวลา 2.00
ก็จะทำให้ ถ้าเราตั้งกลางวัน/กลางคืน เป็น ออโต้ เวลา8.00น.ตอนเช้าแดดเปรี๊ยงๆ แต่ในจอGPSจะยังเป็นตอนกลางคืน เวลาตี2อยู่ครับ
คนที่0บอกว่าเป็นที่การประมวนผลของเครื่องรุ่นนี้ มันผิดพลาดครับ จะเป็นหมดทุกเครื่อง ที่เป็นรุ่นGPS-01 ผมก็เลยต้องปรับเองครับ กำ..
และในmodeนี้เรายังสามารถตั้งรูปแบบกราฟฟิกของแผนที่ในการแสดงผลไดครับ แบบถนน แบบนี้แผนที่จะมีสีสันน้อยครับ เน้นที่ลายเส้นของถนน แบบภูมิภาค แบบนี้มีสีสันสวยงาม แยกสีน้ำ สีภูเขา สีถนน และสีพื้นที่อื่นๆ ตามภูมิภาคอย่างชัดเจนครับ และแบบมาตรฐาน เป็นแบบที่ตั้งมาจากโรงงาน จะเน้นสีสันเฉพาะทางที่ระบบนำทางไป

กดที่ ตั้งค่าการแสดงผล จะเข้ามาเจอหน้านี้ครับ สีแดงคือเลือกใช้งาน
-มาตราส่วนอัตโนมัติ คือ ระบบจะมีการzoomเข้า ออกแผนที่ ให้แบบอัตโนมัติ ในระหว่างนำทางครับ
-ทิศเหนือ คือ ลูกศรตำแหน่งรถของเราจะหันไปทางทิศเหนือตลอดเวลา
-บันทึกตามรอย คือ ระบบจะเก็บบันทึกเส้นทางที่เราเดินทางตั้งแต่เราเปิดใช้งานGPSครั้งล่าสุด ไว้ในmem แต่เราไปสามารถเปิดดูที่เครื่องได้ครับ ต้องไปให้ที่0เช็คให้ เป็นระบบสืบตามรอยครับ ต้องใช่เครื่องที่รองรับการแสดงผลระบบนี้เปิดครับ ซึ่งรุ่นนี้ ไม่มี
-ข้อมูลทางหลวง คือ ระบบจะแสดงข้อมูลถนนทางหลวงต่าง เช่น หมายเลขถนน ในการนำทางครับ

กดที่ ตั้งค่าการแสดงภาพ เป็การตั้งค่าการแสดงภาพของแผนที่ในหน้าต่างๆ
2D-3D-คอมพิวเตอร์สำหรับการเดินทาง(ข้อมูลการเดินทาง)

กดที่ เสียง เป็นการตั้งค่าต่างๆเกี่ยวกับเสียง ทั้งความดัง เสียงนำทางภาษาต่างๆ(ไทย-มาเล-อังกฤษ) เตือนความเร็ว เตือนกล้องจับความเร็ว

กดที่ ภาษา ก็มีไว้ให้เลือกภาษาที่ใช้กับเมนูทั้งระบบ(ไทย-อังกฤษ)

กดที่ สลับแผนที่ เป็นmodeที่เราจะสามารถเลือกใช้แผนที่ต่างๆได้เองตามความเหมาะสม ทั้ง ภาษาไทย และภาษาอังกฤษ
โดยแผนที่ของ powermap R12 จะมีแบบทั้งแยกเป็นภาคๆ(กลาง เหนือ ใต้ อีสาน) และแผนที่ทั้งประแทศ
เพื่อความละเอียดสูงสุด และความเร็วในการประมวนผลครับ เช่น ถ้าเราอยู่ในกรุงเทพฯ ก็ใช้แค่ภาคกลาง เวลาระบบประมวลผลต่างๆก็จะเร็วกว่าเราใช้แผนที่ทั้งประเทศครับ แต่ถ้าออกต่างจังหวัดข้ามภาคก็ต้องใช้แผนที่ทั้งประเทศนะครับ จะได้ไม่ต้องมาคอยเปลี่ยนเวลา ข้ามมาจังหวัดที่อยู่ภาคอื่น พอถึงจังหวัดนั้น แล้วค่อยเปลี่ยนมาเป็นภาคของจังหวัดนั้นก็ได้ครับ เพื่อความละเอียด รวดเร็ว ผมว่าดีนะครับ แยกแบบนี้ละเอียดและประมวลผมเร็วดี ตัวเลขหลังแผนที่คือ วันที่upแผนที่ล่าสุดครับ

กดที่ ความปลอดภัย ในหน้าที่2 จะสามารถตั้งค่าให้ไม่สามารถกดใช้งานGPS ในmodeใดๆได้เลยในขณะที่รถวิ่ง เพื่อความปลอดภัย
และในรายการนี้เรายังจะตั้งค่าความเร็วที่เราอยากให้ระบบเตือนเราได้ครับ

กดที่ GPS ในหน้าที่2 เพื่อดูสถานะการรับสัญญาณGPSของเครื่องเราและรายละเอียดต่างเกี่ยวกับสัญญาณGPSครับ
เส้นสีน้ำเงินคือสํญญาณดาวเทียม ที่เครื่องรับได้(ยิ่งสูงยิ่งชัดเจน) สีแดงคือ สํญญาณที่เจอ แต่ยังเชื่อมต่อไม่ได้ อาจเป็เป็นเพราะตำแหน่งที่เราอยู่ เหลี่ยมมุมมันไม่ตรงกัน หรือมีตึกบัง สัญญาณดาวเทียมดวงนั้นอยู่ครับ อย่างน้อยต้องเชื่อมต่อสัญญาณดาวเทียม4ดวงขึ้นไปครับ เครื่องถึงจะทำงาน ยึ่งมากยิ่งเร็วครับ

ผมจะใช้งานการ นำทาง ให้ชมครับ

เริ่มจากหาจุดหมาย ผมเข้าไปหาที่ จุดหมาย-ประเภท-ห้างสรรพสินค้า
พอกดเข้าไประบบจะแสดงรายชื่อ ห้างสรรพสินค้า ในพื้นทีใกล้เคียงจากจุดที่เราอยู่ครับ ถ้าจะหาแบบไกลๆจากจุดเราอยู่ ก็กดที่ จังหวัด เพื่อเลือกจังหวัด หรือ กดที่ตัวกรองชื่อ ในแถบด้านล่าง เพื่อค้นหาห้างที่เราต้องการเลยครับ เช่น พิมพ์คำว่า ท็อป ระบบก็จะแสดงท็อปทุกสาขาทั้งประเทศทีระบบมี ขึ้นมาให้เลือก แล้วเราก็กดเลือกจังหวัดที่เราต้องการอีกที หรือจะกดเลือกจังหวัดก่อนก็ได้ครับ วิธีค้นหาแบบนี้ ใช้ได้กับmodeค้นหาทุกประเภทครับ
ตอนนี้ผมเลือกไปที่ ท็อป เยาวราช ครับ ระยะทางจากจุดที่เราอยู่จะมีบอกที่แถบบรรทัดเดียวกันครับ รวมไปเขต
ที่อยู่ของจุดนั้นด้วยครับ

พอเลือกแล้วน่าจอก็จะพามาที่แผนที่ และปักมุดแสดงตำแหน่งที่เราเลือก จะเก็บไว้เป็น สถานที่โปรดก็ได้ครับ แล้วกดไปที่ นำร่องต่อเลยครับ

กดแล้วก็จะรอให้ระบบประมวลผล เวลาในการประมวลผลก็ขึ้นอยู่กับหลายอย่างครับ ระยะทางจากจุดเริ่มถึงจุดหมาย แผนที่ที่เลือกใช้ จำนวนข้อมูลในmem จำนวนดาวเทียมที่เชื่อมสัญญาณได้ในขณะนั้น

ประมวลผลเสร็จระบบก็จะให้เราเลือกว่าจะใช้เป็น จุดหมาย หรือจุดเริ่มต้น หรือถ้าตั้งจุดหมายไว้อยู่แล้ว จะสามารถเลือกให้เป็นจุดแวะกลางทางได้ครับ จุดแวะเนี่ย ตั้งได้หลายจุดนะครับ
ผมตั้งเป็นจุดหมายครับ

แล้วระบบก็เริ่มนำทางครับ สามารถเปลี่ยนรูปแบบการแสดงผลได้5หน้าครับ โดยกดที่แถบขวาด้านล่าง
ในแบบ3D

ในแบบ2D

ในแบบ3Dพร้อมผลการค้นหาเส้นทาง ทางด้านขวาคือเส้นทางที่เราจะต้องผ่าน กดอีกทีก็จะเป็น2Dพร้อมผลการค้นหาเส้นทางครับ

และหน้าสุดท้ายก็จะเป็นข้อมูลการเดินทางของเราครับ เช่นความเร็วสูงสุด ระยะทาง พิกัด กดอีกทีก็จะกลับมาที่หน้า3Dครับ

ความหมายของสัญลักษณ์ต่างๆบนหน้าจอครับ

" ผมกำลังจะลองเอาโปรแกรม iGO8 มาลงครับ ได้เรื่องยังไงเดี๋ยวมาว่ากันอีกทีครับ "

....จบแล้วครับ สรุป มีความสุขครับที่ได้ติดตั้งชุดนี้มาใช้งาน ผมจะไม่บอกว่ามันดี หรือไม่ดี เพราะมันอยู่ที่คนครับ ความพอใจมันไม่เหมือนกันครับ ผมก็บอกไม่ได้ ว่าเสียงมันดีกว่ารุ่นอื่นๆมั้ย เพราะผมก็ไม่ได้มี หูเทพ หูเด๋ออะไรมากมาย เลยอยากให้ใครที่จะเปลี่ยนเครื่องเสียง ไม่ว่ารุ่นไหนก็ตาม ให้วัดที่ความสุขของตัวเราเองดีกว่าครับ ไม่ต้อง ซีเรียด อะไรมากมาย ถ้ามีความสุขแล้วไม่เดือดร้อนใคร ก็เอาเลยครับ ผมยุ..
ถ้าผมมีความสุขกับอะไรอีกก็จะมาเล่าให้ฟังครับ เจอกันครับ..

ป.ล. ขอบคุณพี่หลายๆท่านที่ให้คำแนะนำดีๆ ครับ
ท่านประธานเอก
คุณkobe116
คุณBomb YimSiam
คุณเปี๊ยก Xcarlink
คุณmazda_thai ที่มาจากเวป FordFocus

ขอบคุณครับ
: superwaKim
0

#2 User is offline   Achiikk Icon

• MEMBER JUNIOR
  • Member ID: 5710

Posted 31 December 2013 - 02:04 PM

ใช้งานง่ายครบทุกFunction ครับผม :float: โดยรวมดีครับ(ครบทุกอย่างในเครื่องเดียว) ของผมติดของ All new Mazda3 อยู่ครับ มีปัญหานิดนึง เวลาเปลี่ยนเพลงถัดไปจากแผ่น CD (Audio) or Dvd ช่วงเริ่มเพลงจะหายไป เช่น โดยปกติ เสียงเพลงจะเล่น 0 1 2 3 4 ไปเรื่อยๆ แต่ของผม 1 2 3 4 แต่ว่าเลขที่รันเวลาเล่นเพลงเป็นปกติ แต่เสียงขาดหายไปซะอย่างงั้น มีใครเป็นอาการนี้บ้างไหมครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆนะครับพี่คิม :goodjob:

This post has been edited by Achiikk: 31 December 2013 - 04:53 PM

0

#3 User is offline   keropi_93 Icon

• เหรัญยิก M3T
  • Icon
  • Group: Staff
  • Member ID: 313

Posted 01 January 2014 - 06:25 AM

แจ่ม
0

#4 User is offline   jazzda_3 Icon

• MEMBER SENIOR
  • Member ID: 25

Posted 02 January 2014 - 11:08 AM

แหล่ม
การกลับมาอันยิ่งใหญ่

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ
0

Page 1 of 1
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic

1 User(s) are reading this topic
0 members, 1 guests, 0 anonymous users

Website Counter