ยินดีต้อนรับสู่ mazda3thailand.com บ้านของคนรัก Mazda3: ความเข้าใจเกี่ยวกับระบบเบรก จานขยาย คาลิเปอร์ ผ้าเบรก และยาง - ยินดีต้อนรับสู่ mazda3thailand.com บ้านของคนรัก Mazda3

Jump to content

Page 1 of 1
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic

•        
        Short Link for this Page:
  •  

ความเข้าใจเกี่ยวกับระบบเบรก จานขยาย คาลิเปอร์ ผ้าเบรก และยาง ความรู้ Rate Topic: -----

#1 User is offline   anariel Icon

• ANaRiElZ
  • Group: Member
  • Member ID: 261

Posted 24 May 2013 - 03:06 PM

ความเข้าใจเกี่ยวกับระบบเบรก จานขยาย คาลิเปอร์ ผ้าเบรก และยาง

จริงๆผมตั้งใจจะเขียนมานานแล้วหละครับ แต่พูดตรงๆและเรื่องจริงเลยคือ เคยแนะนำหลายคน แต่ผมไม่ใช้คนที่หลายๆท่านรู้จัก ไปมีตติ้งบ้างไม่ไปบ้าง ไม่ได้มีตำแหน่งอะไรในคลับด้วย บางทีแนะนำไปรู้สึกได้ว่า ไม่เชื่อ เหมือนไม่มีน้ำหนัก บางครั้งก็เหมือนกับไปห้ามคนกำลังมีไฟแต่งรถ กลายเป็นว่าเราทำไม่ดีทั้งๆที่เราบอกความจริงไปเพราะหวังดี

ถึงกระนั้นผมก็ขอเอาความรู้มาแบ่งเพื่อนๆพี่ๆน้องหลายๆท่าน เผื่อประโยชน์แก่ส่วนรวม
ผมเขียนเองนะ จากความรู้เท่าที่มี ผิดถูกประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย

1.จานเบรกขยายดีกว่าจานเบรกเดิม
เป็นความเข้าใจที่ฝังรากลึกลงไปในใจหลายท่าน ว่าการเปลี่ยนจานเบรกขยายทำให้รถเบรกดีกว่าเดิม
เป็นความจริงที่การเพิ่มขนาดจาน ทำให้ใช้แรงเบรกน้อยลงอันเนื่องมาจากระยะจากจุดที่ผ้าเบรกกระทำกับจุดศูนย์กลางล้อมีระยะมากขึ้น (สำหรับผู้ที่เชี่ยวชาญฟิสิกส์ คงเข้าใจได้ไม่ยากใช่ไหมครับ เมื่อโมเมนต์อาร์มมากขึ้น เมื่อต้องการโมเมนต์เท่าเดิม เราก็ใช้แรงน้อยลง) เป็นหลักการที่ใช้กันทั่วไปในเรื่องคาน หรือที่เราคุ้นเคยกันมากๆก็ กรรไกร ไขควง นั่นหละครับ หลักการเดียวกัน
แต่ความเป็นจริงอีกข้อนั่นก็คือ แรงจากรถยนต์มีขนาดเท่าเดิม ตราบใดก็ตามที่คุณยังเร่งรถมาเต็มกำลังเครื่องยนต์ และยังสามารถเบรกอย่างหนักหน่วงจน ABS ทำงานได้(พื้นเรียบนะครับ ไม่เอาพื้นขรุขระ) นั้นหมายความว่า เบรกของคุณมีกำลังมากเกินพอที่จะหยุดล้อ จนทำให้ล้อเกิดการล็อค ในขณะที่รถยังเคลื่อนที่ไปข้างหน้า

แวะมาอธิบายเรื่อง ABS กันหน่อย เป็นที่รับรู้กันว่า แรงเสียดทานสถิต(หยุดนิ่งก่อนการเคลื่อนที่) มีค่าสูงกว่าแรงเสียดทานจลน์(เคลื่อนที่) นั่นแปลว่า เมื่อรถเรากำลังอยู่ในสภาวะสไลด์(ไถลนั่นหละ) รถเราจะเบรกด้วยแรงเสียดทานที่มีค่าน้อยลง ABS จึงต้องทำงาน เพื่อขัดขวาการเหยียบเบรกที่ได้ประโยชน์น้อยกว่าของเท้าเรา ด้วยการเบรกและไม่เบรกสลับกันไป (น่าจะประมาณ60ครั้งต่อ1วินาที ผมจำเลขไม่ค่อยได้) ซึ่งจากการทดสอบ พบว่าการทำเช่นนี้ จะทำให้การเบรกมีค่าใกล้เคียงกับภาวะของแรงเสียดทาสถิตย์(ผมว่ามันไม่ใกล้เคียงหรอก แต่มันดีกว่าการปล่อยรถสไลด์ไปเองแน่นอน) นอกจากนี้ ผลพลอยได้อีกข้อหนึ่งก็คือการควบคุมรถขณะเบรก เมื่อ ABS ทำงาน รถจะถูกเปลี่ยนกลับมาสู่ภาวะ ไม่ไถล หมายความว่า รถจะยังคงวิ่งไปในทิศทางที่ล้อหน้ากำหนด และ ABS จะไม่ถูกใช้งานเมื่อไม่เกิดสภาวะดังกล่าว ดังนั้น ท่านใดคิดว่าการมี ABS ไม่ดี ต้องเข้าใจใหม่นะครับ
สำหรับท่านที่สงสัยว่า ถ้า ABS จับปล่อยๆ มันจะทำให้ช่วงจังหวะที่ปล่อย มันคือไม่เบรกไม่ใช่หรอ รถก็ควรจะเบรกได้น้อยลง ผมอธิบายอย่างนี้ครับ จุดสำคัญมันอยู่ที่ จำนวนครั้งในการ เบรกและปล่อยเบรก ของ ABS ซึ่งเขามีการวิจัยแล้วหละครับ ว่าเท่านี้พอดีที่สุดที่จะไม่ทำให้เบรกแย่กว่าเดิมแน่นอน (เช่น ถ้าจับ-ปล่อย 20ครั้งต่อวินาที จะเบรกแย่ลงกว่าเดิม แต่ถ้า จับ-ปล่อย 120 ครั้งต่อวินาที รถอาจจะไถลเหมือนเดิม ควบคุมทิศทางไม่ได้ ทดลองไปทดลองมา 60ครั้งต่อวินาทีดีที่สุด ทำนองนี้) เพราะแรงเสียดทานจลน์กับสถิต มันมีช่องว่าความห่างอยู่ครับ ของแค่ให้มันอยู่ระหว่างช่วงว่างนั้นได้ ก็จะเบรกได้ดีกว่าการปล่อยให้รถไถลแล้วครับ

ดังนั้น ถ้าคุณขับด้วยความเร่งเต็มกำลังเครื่องแล้ว ABS มันยังคงทำงานได้ บอกเลยครับว่า แรงเบรกเกินพอ
คำถามที่มักจะตามมาก็เนื่องมาจากว่า ทุกคนที่เปลี่ยนจานขยายมา พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า รถเบรกดีขึ้น คำพูดนี้อธิบายได้ด้วยพฤติกรรมการเบรกครับ เพราะเราเบรกเท้าเท่าเดิมที่เคยเป็นมา แต่ระยะจากจุดกลางล้อมาถึงผ้าเบรกมันมากขึ้น เท่ากับเราได้โมเมนต์มากกว่าเดิม ดังนั้น เราจึงรู้สึกว่ามันเบรกดีกว่าเดิม เท่านั้นเองครับ ถ้าจะพูดให้เข้าใจง่ายๆ ยกตัวอย่าง(ตัวเลขสมมตินะครับ)
จานเดิม กดเท้า 50 ได้โมเมนต์ 50% ของจุดสูงสุดก่อนรถไถล
จานขยาย กดเท้า 50 ได้โมเมนต์ 70% ของจุดสูงสุดก่อนรถไถล
รถมันก็เบรกดีขึ้นสิครับ ก็เรากำลังใช้จุดที่สูงกว่า ทั้งๆที่เรากดเท้าเท่าเดิม
แต่ถ้าลองมาดูตอนไถลบ้าง
จานเดิม กดเท้า 100 ได้โมเมนต์ 100% ของจุดสูงสุดก่อนรถไถล รถถึงจุดไถลพอดี
จานขยาย กดเท้า 70 ได้โมเมนต์ 100% ของจุดสูงสุดก่อนรถไถล รถถึงจุดไถลพอดี
ที่เหลือ 30% มันก็ไม่ต่างกัน เพราะมันถึงจะที่สูงที่สุดแล้ว ABS ทำงาน รถไม่สามารถเบรกด้วยค่าที่สูงกว่านั้นได้อีกแล้ว

จานขยาย มันทำให้การตอบสนองไว้ขึ้นกว่าเดิม แต่ไม่ได้ทำให้มีแรงเบรก(ที่สูงที่สุด)มากขึ้นกว่าเดิม ถ้ากดเท้าหนักกว่าเดิม มันก็แรงเบรกเท่ากัน
งั้นจานขยายไม่มีข้อดีหรอ คำตอบคือ มีครับ และมันทำให้เบรกได้ดีขึ้นจริงๆด้วย แต่ไม่เกี่ยวกับแรงเบรกอย่างที่เข้าใจกัน ซึ่งผมจะขอยกไปพูดพร้อมกันตอนเรื่อง คาลิเปอร์(ปั้มเบรก) และ ผ้าเบรกนะครับ

2.คาลิเปอร์ใหญ่ๆ เบรกดีกว่าเดิม
นี่ก็เป็นอีก1ความเข้าใจที่ฝังรากลึกเช่นเดียวกัน แต่ผมเชื่อว่าหลายๆท่านแม้จะเข้าใจถูกว่ามันทำให้เบรกดีกว่าเดิม แต่ก็เข้าใจผิดว่าเพราะอะไร
ก่อนอื่นผมจะขออธิบายเรื่องเข้าใจผิดกันก่อน ปั้มเบรกที่ใหญ่ ทำให้ได้แรงเบรกที่มาก เป็นความเข้าใจที่ผิดเป็นอย่างมากครับ เพราะแรงเสียดทานถูกกำหนดที่ค่า สัมประสิทธิ์ กับแรงที่กดลงไปเท่านั้นเอง ไม่ได้สนใจพื้นที่แม้แต่น้อย(จริงๆก็สนใจแหละครับ แต่ถ้าพิสูจน์มา มันจะหักล้างกันเอง เพราะมันคือพื้นที่เดียวกัน) พูดง่ายๆว่า ปั๊มลูกเท่าหม้อ ก็ได้แรงเบรกเท่า เหรียญสิบ (แต่ไอที่ต่างกันคือวัสดุที่จะต้องเอามาใช้ทำ เดียวค่อยอธิบาย)

งั้นคาลิเปอร์ใหญ่ๆ มันดีอย่างไร
คำตอบนี้ต้องมาจากความเข้าใจอีกอย่างหนึ่งว่า วัสดุเมื่อร้อนจัดๆ จะเสียคุณสมบัติบางอย่างไป ซึ่งแรงเสียดทานก็เป็นหนึ่งในนั้น พูดแบบนี้อาจจะงง แต่ถ้าพูดว่า เบรก เฟด ปุ๊บ หลายท่านอาจจะ อ๋อ ทันที
ถูกต้องแล้วครับ คาลิเปอร์ใหญ่ๆ โดยตัวมันเองไม่ได้ทำให้แรงเบรกสูงขึ้นเลย เพราะหม้อลมเบรกซึ่งเป็นตัวทดแรง มันเท่าเดิม แต่มันกระจายความร้อนได้ดีขึ้นกว่าเดิม มันจึงควบคุมแรงเสียดทานที่พร้อมใช้งานให้อยู่ในจุดที่สูงๆอยู่ตลอดเวลา และจุดนี้เองครับ ที่ผมค้างเอาไว้จากเรื่องจานเบรกขยาย จานเบรกขยาย มีรัศมีที่มากขึ้น พื้นที่สัมผัสมากขึ้น มันจึงระบายความร้อนได้ดีกว่า การสูญเสียแรงเสียดทานจากความร้อนจึงน้อยกว่าครับ นี่คือสาเหตุแรกอย่างแท้จริงครับที่ทำให้ทั้งจานขยายและคาลิเปอร์ ทำให้การเบรกดีกว่าเดิม ไม่ใช่การทำให้แรงเบรกสูงขึ้น แต่เพราะสามารถ คงระดับ แรงเบรกสูงสุดไว้ได้นานขึ้นต่างหาก
ถ้าคิดว่าการใส่คาลิเปอร์ใหญ่แล้วดีแค่นี้ ยังครับ มันยังมีอีกเหตุผล เป็นผลสืบเนื่อง ที่ไม่เกี่ยวกับตัวมันตรงๆ แต่คาลิเปอร์ใหญ่ๆ ยังมีอีก1จุดเด่นที่ทำให้มันเบรกดีกว่าเดิม นั่นคือ คุณภาพและขนาดผ้าเบรก!!

3.ผ้าเบรกเกรดดีๆ ผ้าเบรกโตที่อยู่กับคาลิเปอร์โตๆ
ผ้าเบรกคือจุดที่ผมคิดว่าสำคัญมาก (แน่นอนจะบอกว่าสำคัญกว่าปั้มเบรกหรือจานคงไม่ได้ เพราะทั้งระบบต้องมาด้วยกัน)
ผ้าเบรกคือจุดที่ทำให้การเบรกดีขึ้นโดยง่ายที่สุดในความคิดผม เพราะมันถูก 55+ หาซื้อง่าย 55+
ผ้าเบรกแต่ละตัวมีค่าสัมประสิทธิ์แรงเสียดทานต่างกัน ทำให้ผลจากการกดเท้าเบรกต่างกัน แต่ก็อีกแหละ ถามว่าแรงเบรกสูงขึ้นไหม ก็ตอบเลยว่า ที่เอามาใช้งาน ไม่สูงขึ้น มันจะสูงขึ้นได้ยังไง ในเมื่อ ยางกับพื้นถนนมันเหมือนเดิม (ต้องเข้าใจนะครับว่า แรงเบรกสูงขึ้นได้ แต่เราเอามาใช้งานไม่ได้เพราะจำกัดที่ยาง) ไม่ต่างกันเลยครับ ไม่ว่าจะจานเบรก คาลิเปอร์ ผ้าเบรก ไม่มีตัวไหนที่ทำให้เราใช้แรงเบรกได้มากขึ้น แต่ทุกตัว ทำให้เราใช้แรงเบรกสูงสุดได้อย่างต่อเนื่องและยาวนาน
ในกรณีผ้าเบรก ถ้าคาลิเปอร์เดิมๆ แต่เปลี่ยนผ้าเบรก เราคงเคยได้ยินกันว่า รับได้กี่องศา ก็ไอนั่นหละครับตัวสำคัญ มันหมายถึงว่า ผ้าเบรกนั้นทำให้คุณใช้แรงเบรกสูงสุดได้จนกว่ามันจะร้อนถึงแค่ไหน แล้วมันก็จะ เฟด แต่ไม่ว่าจะผ้าเบรกนั้นมีค่าสัมประสิทธิ์แรงเสียดทาน 0.46 หรือ 0.49 มันก็ไม่สามารถเบรกได้ด้วยแรงที่เกินกว่า ล้อจะเกาะพื้นถนนได้หรอกครับ ไม่งั้นมันก็จะไถล แล้ว ABS ก็จะทำงาน ซึ่งก็จะเป็นการเบรกที่สุดที่สุดแล้ว
ทีนี้เรามาฟังกันต่อว่า คาลิเปอร์ที่พูดถึงเรื่องขนาดผ้าเบรก มันยังไง เรื่องของเรื่องก็คือว่า คาลิเปอร์ 8 พอต เนี่ย เห็นขนาดผ้าเบรกมันไหมครับ ใหญ่โตไปไหน 55+ ก็ใหญ่โตไปเพื่อระบายความร้อนยังไงหละครับ แล้วมันก็จะไปเข้ากับเหตุผลด้านบนๆที่เล่าๆมา
พอฟังมาถึงจุดนี้ หลายท่านอาจจะคิดว่า อะไรวะ มีแค่เรื่องความร้อนเนี่ยนะ ตอบว่า ไม่ใช่ครับ ไอความร้อนหน่ะ เกี่ยวแน่ๆ แต่มันยังมีอีกจุดหนึ่งที่สำคัญ ซึ่งเกี่ยวเนื่องกับจานเบรก และผ้าเบรก (คาลิเปอร์ไม่ค่อยเกี่ยวมาก แต่มันทำให้ใช้จานใหญ่กับผ้าเบรกโตๆได้นี่สิ) นั่นก็คือ วิชาว่าด้วยเรื่องกำลังของวัสดุ คิดว่าผมจะเล่าเลยหรอ ไม่มีซะหละ ยกให้ไปอ่านเรื่องยางแทน 55+

4.ยางเทพๆ ยางหน้ากว้างๆ
หลายๆท่านอาจจะเข้าใจว่าการเปลี่ยนยางทำให้รถเบรกได้ดีขึ้น ตอบว่า ถูกต้อง ทั้งในแง่ของคำว่าเบรกดีขึ้น และเบรกสั้นลง
บางคนที่ว่าหน้ายางกว้างๆทำให้เกาะถนนมากขึ้น เบรกดีขึ้น เบรกสั้นลง หรือแม้กระทั่งกินน้ำมันมากขึ้น ตอบว่า ถูกต้องแต่เหตุผลถูกหรือเปล่านี่สิ
ยางคือส่วนที่ผมให้เป็นสิ่งสำคัญที่สุด เพราะมันคือตัวกำหนดทุกๆอย่างตั้งแต่ขั้นเริ่มแรก ไปจนถึงขึ้นสุดท้าย
คำว่าขั้นเริ่มแรกหมายถึง คุณไม่สามารถเบรก เร่ง ได้มากกว่าที่ยางมันจะรับไหวหรอก ถ้ารถคุณแรงเยอะ เร่งไว ยางก็ไถล หรือที่เรียกว่าล้อฟรีนั่นหละ ถ้าเบรกคุณอภิมหาเทพเอาเบรก supercar มาใส่ คุณก็ไม่สามารถเบรกได้มากกว่ายางจะรับไหวนั่นหละ สรุปแล้ว ตั้งแต่ออกตัวจนจอด ยางมันกำหนดจุดสูงสุดไว้หมดเลย
ผมขอพูดเรื่องกำลังของวัสดุก่อน เพราะค้างมาจากด้านบน ผ้าเบรกและขนาดหน้ายาง มีปัญหาอยู่อีกจุดนอกจากความร้อนที่รู้ๆกันอยู่ นั่นคือแรงกระทำต่อพื้นที่ เมื่อแรงกระทำต่อพื้นที่มีสูงขึ้น จะทำให้วัสดุเสียรูปถาวะ และคุณสมบัติจะเพี้ยนไปจากเดิมทันที(เท่าที่ผมเห็นมามันแย่ลงนะ) การเพิ่มขนาดวัสดุ ก็คือการเพิ่มพื้นที่รับแรง ทำให้แรงต่อพื้นที่มันน้องลง ทำให้การเสียรูปเกิดได้ยากขึ้น ทำให้วัสดุคงความสามารถสูงสุดไว้ได้ นี่คือเหตุผลที่ทำให้ยางกว้างๆเกาะถนนดีกว่า(ไม่นับเวลาเจอน้ำที่ยาวกว้างๆอาจจะรีดน้ำไม่ทันนะ) และเป็นเหตุผลที่ผ้าเบรกขนาดใหญ่ดีกว่า

หลายๆท่านเข้าใจว่ายางที่หน้ากว้างๆ ทำให้มีแรงต้านมากขึ้น ต้องบอกว่า ไม่จริง เพราะแรงเสียดทานมีเท่าเดิมตราบเท่าที่ ยางนั้นเป็นชนิดเดียวกันและน้ำหนักที่กดลงเท่ากัน แต่ยางที่หน้าแคบกว่า จะรับแรงกันทำต่อพื้นที่สูงกว่า ทำให้มันเสียรูป พอเสียรูป เดิมที่มันอาจจะเคยเกาะถนน 100% ก็อาจจะตกลงมาเหลือ 80-90% (หรือเท่าไรผมก็ไม่มีข้อมูลตัวเลข)

เช่นเดียวกันกับผ้าเบรก ถ้าเกิดผ้าเบรกรถsupercarมีขนานเท่ามาสด้า3 ลองคิดสภาพ เร่งมาเต็มแรง พอกระทืบเบรกที ผ้าเบรกทนแรงไม่ไหว เสียความสามารถในการจับจาน หรือถ้าแย่สุดๆอาจจะหัก แตกเลยก็ได้ (ซึ่งวิธีการแก้ไขก็คือใช้ผ้าเบรกให้โตๆหรือใช้วัสดุผ้าเบรกที่ดีขึ้น)
ยางกว้างกินน้ำมัน จริง แต่มันจริงเพราะน้ำหนักยางที่มากขึ้น ไม่ได้จริงเพราะแรงเสียดทานที่หน้ายางมากขึ้น แรงเสียดทานเท่าเดิมนะครับ

สรุปนะครับ
1.จานขยายใหญ่ๆ
- แรงที่จะเบรกรถ สูงขึ้นจริงในแง่ทฤษฎี แต่ในทางปฏิบัติ แรงเบรกไม่สูงขึ้นเพราะลิมิตอยู่ที่ยางรถ ไม่สามารถให้แรงเบรกได้สูงเกินกว่ายางรถจะรับได้ครับ
- เบรกเท่าเดิมแต่ได้โมเมนต์สูงกว่าเดิม จึงตอบสนองการกดเท้าเราเร็วขึ้น จึงเหมือนว่าเบรกดีขึ้น (แต่โมเมนต์สูงสุดยังเท่าเดิมเพราะยาง)
- ผิวสัมผัสมากขึ้น ระบายความร้อนได้ดีขึ้นและลดแรงต่อพื้นที่ทำให้ลดโอกาสเกิดการเฟด
- ลดระยะเบรกสั้นสุดไม่ได้ แต่ทำให้เบรกด้วยระยะที่สั้นที่สุดได้บ่อย

2.คาลิเปอร์โตๆ
- แรงที่จะเบรกรถ ไม่สูงขึ้น เพราะตัวคาลิเปอร์(แต่คาลิเปอร์โตๆมันมากับจานใหญ่ๆผ้าเบรกดีๆโตๆ) และแรงเบรกยังมีลิมิตอยู่ที่ยางรถ ไม่สามารถให้แรงเบรกได้สูงเกินกว่ายางรถจะรับได้เช่นกันครับ
- ผิวสัมผัสมากขึ้น ระบายความร้อนได้ดีขึ้น(นำความร้อนจากผ้าเบรกออกมาได้ไว)ทำให้ลดโอกาสเกิดการเฟด
- ลดระยะเบรกสั้นสุดไม่ได้ แต่ทำให้เบรกด้วยระยะที่สั้นที่สุดได้บ่อย
- สวยสาด 55+

3.ผ้าเบรกเกรดดีๆ หรือผ้าเบรกใหญ่ๆ
- ผ้าเบรกเกรดดี เบรกเท่าเดิมแต่ได้โมเมนต์สูงกว่าเดิม จึงตอบสนองการกดเท้าเราเร็วขึ้น จึงเหมือนว่าเบรกดีขึ้น (แต่โมเมนต์สูงสุดยังเท่าเดิมเพราะยาง)
- ผ้าเบรกเกรดดี แรงที่จะเบรกรถ สูงขึ้นจริงในแง่ทฤษฎี แต่ในทางปฏิบัติ แรงเบรกไม่สูงขึ้นเพราะลิมิตอยู่ที่ยางรถ ไม่สามารถให้แรงเบรกได้สูงเกินกว่ายางรถจะรับได้ครับ
- ทั้งผ้าเบรกเกรดดีๆ และผ้าเบรกที่มีขนาดใหญ่ ทนความร้อนสูง(ถ้าขนาดใหญ่ด้วยก็จะระบายความร้อนไว) ทนต่อการเสียรูปมากกว่า จังลดโอกาส เฟด

4.ยางดีๆ ยางหน้ากว้างๆ
- ยางดีๆทำให้เบรกได้ด้วยแรงเบรกที่สูงขึ้น จึงทำให้เบรกได้มากขึ้นจริง ลดระยะเบรกได้จริง
- ยางหน้ากว้างกินน้ำมันขึ้นจริงเพราะน้ำหนักมากขึ้นต้องให้แรงมากขึ้นในการหมุน
- ยางหน้ากว้างไม่ได้ทำให้แรงเบรก แรงเร่งมีมากขึ้น(แรงมีเท่าที่เครื่องมันจะส่งผ่านระบบส่งกำลังมาจนถึงล้อเท่าเดิม) รวมทั้งไม่ได้มีแรงที่จะต้านการเร่ง(ล้อฟรี)ที่สูงขึ้น แต่มันทำให้แรงที่ต้านการล้อฟรี การเข้าโค้ง การเบรก เป็นการใช้ค่าที่สูงที่สุดได้ดีขึ้น(พูดง่ายๆว่า ถ้าเป็นการแข่งก็ จะทำเวลาที่ดีที่สุดได้ง่ายขึ้น เพราะใช้ค่าที่สูงสุดอยู่ตลอด)

ถ้าคุณรู้สึกว่ามีปัญหากับการเบรก และคุณเป็น
1.คนขับรถเร็ว และรวดเร็วมากในการเหยียบเบรก
- คุณไม่น่าจะมีปัญหา ตราบเท่าที่คุณยังคงเบรกได้เร็วพอเมื่อเทียบกับความเร็ว ความเร่ง ระยะทางให้เบรก แต่ถ้าคุณต้องการ ยางดีๆสักชุดน่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุด เพราะมันจะทำให้คุณเบรกได้ด้วยระยะที่สั้นลงกว่าเดิม จนกว่าคุณจะรู้สึกว่าคุณยังเบรกช้าไป
2.คนขับรถไม่เร็ว และเอื่อยเฉื่อยมักจะเบรกช้า ชอบไปจึ้กหยุดท้ายรถเข้าทุกที
- คุณไปเปลี่ยนผ้าเบรก เปลี่ยน จานขยาย หรือกระทั่งยางดีๆได้เลย คุณควรจะมีอุปกรณ์ที่เอามาชดเชยความช้าเป็นเต่า(เหยียบเบรก)ของคุณสักชิ้นสองชิ้นแล้วแต่คุณต้องการ แต่ผมว่า ผ้าเบรกน่าจะถูกที่สุดนะ
3.คนขี้กลัว รวดเร็วมากในการเหยียบเบรก แต่ขับรถช้า
- คุณควรจะคิดว่าคุณอยากแต่งรถหรือเปล่า ถ้าชอบอยากแต่ง ทำอะไรก็ทำไป ตามสบาย คุณคงไม่มีปัญหาหรอก
4.คนขับรถเร็ว แต่เอื่อยเฉื่อยมักจะเบรกช้า ชอบไปจึ้กหยุดท้ายรถเข้าทุกที
- คุณนี่น่าจะไม่รอดนะเนี่ย - -“ ถึงกระนั้น คุณก็ยังไปเปลี่ยนผ้าเบรก เปลี่ยน จานขยายได้ คุณควรจะมีอุปกรณ์ที่เอามาชดเชยความช้าเป็นเต่า(เหยียบเบรก)ของคุณสักสองชิ้นเป็นอย่างน้อย หรือจะเอายางด้วยก็ได้นะ แต่ยางแพงสุด จนกว่าคุณจะเข้าไปอยู่ในกลุ่มที่ 5
5.คนที่ขับรถชน
- ผมว่าคุณเปลี่ยนทั้งหมดนั่นหละ 55+ เพราะครั้งหน้าผมว่าคุณอาจจะไม่รอด

สุดท้ายนี้ ผมอยากกล่าวว่า ความรู้ก็ส่วนความรู้นะครับ ความสวยงามมันก็อีกเรื่อง ถ้าอยากใส่ให้มันสวยๆ แล้วรับได้กับเรื่อง ราคา จะเปลี่ยนก็เปลี่ยนไปเถอะครับ ไม่มีใครห้ามคุณ ผมพูดตรงๆ ผมก็ชอบคาลิเปอร์ใหญ่ๆ มันสวย(แต่แพงชะมัดเลยยย)

ปล.การเปลี่ยนระบบช่วงล่างใต้สปริงทำให้การกระเด้งของล้อมีมากขึ้น ทำให้การเกาะถนนตกลง จะแต่งกันยังไงก็วางแผนกันให้ดีนะครับ เบรกใหญ่ๆโตๆมาแล้ว โช็คอัพดีๆเอาไว้ดึงแรงดีดอย่าลืมแบกกลับมาด้วย

This post has been edited by anariel: 26 May 2013 - 07:57 AM

คมกระบี่จดจ่อที่คอหอย หากออกแรงดวงชีวาทคงขาดลอย เพราะข้าน้อยเพ้อพกโกหกนาง
แต่นางรู้หรือไม่ใจจริงข้า อยากจะอ้าปากเอ่ยเฉลยอ้าง ข้ามีแต่ใจภักหลงรักนาง แต่ใครบ้างจะเชื่อข้าน่าน้อยใจ

การแลกเปลี่ยนทัศนคติอาจมีแตกต่าง หากผมกล่าวอะไรไม่ถูกใจ ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับ
1

#2 User is offline   Blackbone Icon

• MEMBER SENIOR
  • Member ID: 2937

Posted 24 May 2013 - 03:44 PM

ขอบคุณมากครับ เรื่องเบรคนี่ ตรงจุดเลยครับ ฮ่ะ ๆ
Dead Space 2 Multiplayer Group....... 555

0

#3 User is offline   keropi_93 Icon

• เหรัญยิก M3T
  • Icon
  • Group: Staff
  • Member ID: 313

Posted 24 May 2013 - 03:57 PM

เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ...
0

#4 User is offline   mazda4436 Icon

• Member ID: 3974

Posted 24 May 2013 - 04:00 PM

ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ครับ :TLC_076-20080430_YoYoXiXi:
รถแรงไม่จำเป็นต้องเร็วที่สุด...
0

#5 User is offline   waKim Icon

• SUPERWAKIM
  • Member ID: 494

Posted 24 May 2013 - 08:56 PM

ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ เพื่อทำความเข้าใจก่อนจะเลือกมาใส่รถ ดีมากๆ
0

#6 User is offline   No8ClassiC Icon

• Staff New Gen
  • Icon
  • Group: Staff
  • Member ID: 4281

Posted 25 May 2013 - 02:40 AM

ยอดเยี่ยมเลยครับ สาระล้วนๆ มีประโยชน์มากครับ
0

#7 User is offline   jazzda_3 Icon

• Member ID: 25

Posted 25 May 2013 - 09:53 AM

บ่ะ ข้อมูลดีมาก ใครปักได้ปักให้หน่อย
การกลับมาอันยิ่งใหญ่

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ
0

#8 User is offline   batmazda Icon

• Member ID: 795

Posted 25 May 2013 - 09:32 PM

:TLC_050-20080430_YoYoXiXi: :TLC_050-20080430_YoYoXiXi:
0

#9 User is offline   Goddy Icon

• Member ID: 4327

Posted 26 May 2013 - 07:29 PM

นี่แหละ ถึงยังไม่ทำเบรค อิอิ :yoyo-emoticon-1-051:
0

Page 1 of 1
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic

1 User(s) are reading this topic
0 members, 1 guests, 0 anonymous users

Website Counter