ยินดีต้อนรับสู่ mazda3thailand.com บ้านของคนรัก Mazda3: Behind Before. Super3 : The Secret Project - ยินดีต้อนรับสู่ mazda3thailand.com บ้านของคนรัก Mazda3

Jump to content

• (3 Pages)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic

•        
        Short Link for this Page:
  •  

Behind Before. Super3 : The Secret Project ไขทุกความลับ กับ SUPER3 Rate Topic: -----

#1 User is offline   waKim Icon

• SUPERWAKIM
  • Group: Member
  • Member ID: 494

Posted 14 December 2012 - 03:24 AM

ตั้งใจว่าจะสร้างกระทู้นี้ตั้งแต่ทำSUPER3เสร็จ ก่อนที่ดาวหางจะพุ่งชนด้วยซ้ำ แต่ไม่มีเวลาเลย
ช่วงนี้แบ่งเวลาเพื่อทำตัวให้ว่างสำหรับงาน3ปีของคลับ ที่3ปีจะจัดเพียงแค่ครั้งเดียว เลยพอมีเวลาทำกระทู้นี้เพื่อกระตุ้น ชาวคลับก่อนงาน3ปีกันซะหน่อยครับ.. เพื่อ และ เผื่อ เป็นแนวทาง ให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ลุงๆ ที่มีใจรักการแต่งรถ ทำรถออกมาให้ชมกันเยอะครับ

ตัวรถ SUPER3 ชมรายละเอียดเต็มๆ รวมทั้ง Review ต่างๆ ได้จากกระทู้นี้ครับ
http://www.mazda3tha...-by-superwakim/

Behind Before. SUPER3
จะว่าด้วย การค้นหา การเกิด แนวคิด ข้อมูล และวิธีการสร้างตามแนวคิดของSUPER3 ก่อนที่ตัดสินใจเลือก หรือทำของแต่งชิ้นนั้นๆ ออกมาใส่ในรถ ตามกระทู้ข้างบน
มีหลายๆคนที่ได้คุยกัน ถามว่าผมรู้ได้ยังไง ว่าไอ้สิ่งที่คิด สิ่งที่ทำ มันออกมาจะดี จะเข้ากับรถ เพราะส่วนใหญ่ของแต่งในSUPER3 จะเป็นของที่ไม่มีใครเคยใส่ ไม่เคยมีใครใช้ และที่สำคัญ ไม่เคยมีใครมี

นั้นแหละครับคือ แนวคิดแรกของผมเลย ของที่ไม่มีใครเคยใส่ ไม่เคยมีใครใช้ และที่สำคัญ ไม่เคยมีใครมี แต่อาจจะไม่ทั้งหมด โดยแนวคิดนี้ต้องอยู่บนพื้นฐานที่เป็นไปได้ สร้างได้ และผมจะต้องชอบมันจริงๆ บางครั้งหามาได้ชอบ แต่พอใส่รถแล้ว ไม่ชอบ ก็เอาออกก็มีครับ
และของทั้งหมดจะต้องไปในทางเดียวกัน สมดุลและทดแทนจุดเด่นและด้อย ของทุกๆจุดในรถSUPER3

โดยผมจะใช้วิธีของผม ที่เป็นหลักๆก็คือ เวลาคิดอะไรได้ นึกไอเดียอะไรออก มันจะมีภาพขึ้นมาในหัว และก็สร้างภาพในหัวนั้น จากPhotoshop โดยผมก็ไม่ได้มีฝีมืออะไรมากมาย ก็แบบทั่วไปที่เค้าใช้เล่นกัน ตัดปะ เปลี่ยนสี รีทัช ฯลฯ ทำซ้ำไปซ้ำมา เพื่อให้ใกล้เคียงภาพที่อยู่ในหัวมากที่สุด ก่อนที่จะหาของมาใส่ หรือ หาวัสดุ มาสร้างงานเพื่อใส่ในSUPER3 จริงๆอีกทีครับ

Behind Before. SUPER3 จะถือว่าเป็น SecertของSUPER3ก็ว่าได้ เพราะมีหลายๆภาพ หลายๆแนวคิด หลายๆโปรเจ็ค ที่ผมทำออกมาแล้วไม่ได้ใช้ ทำออกมาแล้วยังไม่ได้ทำ หรือทำออกมาแล้ว คิดว่าไม่เหมาะกับSUPER3 แต่เป็นแนวคิดที่อาจจะใช้ได้กับรถคันอื่นๆหรือแนวอื่นๆ อย่างที่พี่ๆน้องๆเพื่อนๆ หลายๆคนได้โปรเจ็คลับจากผมไปกันหลายคน ก็เกิดจาก การสร้างภาพตามแนวคิดนี่แหละครับ

Behind Before. SUPER3 จะเป็นกระทู้สั่งลาของSUPER3... ในเวอร์ชั่นที่คุ้นตาและติดตามกันมา และรอติดตามSUPER3 ในเวอร์ชั่นใหม่ ที่จะไม่ซ้ำแบบเดิม และฉีกจากแนวเดิมแบบหงายท้องกันเลยทีเดียว Coming Soon

เอาละครับ ว่ากันมายาวเลย คิดถึงแฟนคลับ 555 ไม่ได้พิมพ์Reviewซะนาน มาเริ่มกันเลยครับ

Behind Before. SUPER3

เริ่มจากภายนอกกันก่อนครับ
BK03 ไม่ใช่ชุดแต่งแรกที่เลือกมาใส่SUPER3ครับ ก่อนหน้าก็เล็งไว้หลายตัว แต่สุดท้ายก็ได้ออกมาอย่างที่เห็น BK03 MPS ในตอนนั้นมีพี่หนุ่มJazzda3 คนเดียวที่ใส่ชุดBK03 MPS และเป็นสีเหลือง และก็เป็นโมของพี่หนุ่มแกด้วย ยังไม่มีใครใส่กับสีดำ เลยต้องจัดการทำให้เห็นภาพที่สุดครับ ขออนุญาติเจ้าของภาพ เจ้าของรถ ไว้ด้วยนะครับ เพราะส่วนใหญ่ก็เอารูปมาจากใกล้ๆตัวกันทั้งนั้น

แน่นอนรถพี่หนุ่ม รถidolของผมและของอีกหลายคนในนี้ ก็เป็นต้นแบบในหลายๆส่วนของSUPER3 (แอบมีรถเทพไฟด้วยนะครับ อิอิ)

พอได้ชุดแต่งที่ต้องการ ก็เริ่มมาเลือกล้อ (รถเนก็โดน เพราะล้อชุดนั้นตอนนั้นก็เล็ง)

โปรเจ็คไฟหน้าเริ่มตั้งแต่หาล้อเลยครับ นานมาก เลยมีภาพรีทัชล้อ พร้อมๆกับไฟที่ออกแบบไว้ครับ

และก็มาดูไฟหน้าแบบต่างๆที่ออกแบบไว้มากมายก่ายกอง ส่วนใหญ่ก็จะเป็นรูปแบบของการวางLED Daylight ที่ออกแบบไว้นานและเยอะมา พอมาทำก็เจ๊งตั้งแต่ตอนลองไฟ ฮ่าๆ

ส่วนอันนี้เป็นโปรเจ็คลับ ที่ออกแบบไว้ ขึ้นงานกระดาษเตรียม ขึ้นโมจริง แต่แล้วก็ไม่ได้ใส่ให้SUPER3

อันนี้ก็น่าจะลับเหมือนกัน เป็นการแปลงสปอยเลอร์ให้เป็น4ก้าน แล้วใส่ไฟเบรค 2อัน รวมไปถึงปลายท่อคู่เฉียง ซึ่งปลายท่อแบบนี้ก็ได้บอกต่อให้น้องคนนึง ได้ทำออกมาสำเร็จแล้ว ได้ใกล้เคียงเลยทีเดียว

มาต่อกันที่เบรค เลือกอยู่หลายรุ่น ทำอยู่หลายแบบ หลายสี เต็มไปหมด กว่าจะถูกใจ
เริ่มจาก รีทัชจากรูปเบรคจริงๆกันเลย แล้วก็จับ รีทัชใส่รถ ใส่ล้อ ให้เห็นภาพจริงที่สุด

อันนี้ก็เป็นโปรเจ็คลับอีกเช่นกัน สำหรับปั้มเบรคเดิมจานขยาย ที่คิดไว้ว่าจะถ้าไม่ใส่ของเทพไปซะก่อน และได้บอกต่อโปรเจ็คนี้ให้ไป2คนแล้ว คนนึงทำแล้วไม่เป่ะ ส่วนอีกคนใกล้จะคลอดมาให้เห็นกันแล้ว อดใจรอ หุหุ
รีทัชมาจาก รถจักรพรรดิ์ดำ และ รถเทพไฟ

ฝาถังน้ำมัน ก็รีทัช ตำแหน่งวางสติีกเกอร์ แต่สุดท้ายก้ไม่ได้ลงสติ๊กเกอร์ลงไป เพราะดูสวยกว่า แต่ถ้าไม่ทำแบบนี้ให้เห็นภาพ ทำไปจริงๆเสียดายแย่

ลับอีกแล้วสำหรับ โปรเจ็คนี้ Carnard

ในส่วนของห้องเครื่อง เริ่มจากฝาครอบเครื่องก็รีทัชกันหลายแบบเลยครับ

ท่อร่วมไอดี ก่อนที่จะได้ตัวไทเทเนียมมา ก็เคยจะเอาตัวอลูมิเนียมธรรมดา ไปชุบทองหรือชุบไทเทด้วยเช่นกันครับ เลยทำสีเอาไว้ดู แต่สุดท้ายก็ได้ตัวไทเทจากโรงงานมาเลย เลยจบของส่วนนี้ไป ไม่งั้น ได้ชุบทองอีกแน่แท้ 55

คิดจะทำค้ำทอง แต่ก็ต้องมาผ่านการรีทัชเช่นกันครับ

ชิ้นนี้ เกือบจะได้ใส่ แต่ก็ไม่ได้ใส่ ถือว่าเป็นโปรเจ็คลับในตอนนั้นเหมือนกันครับ เพราะยังไม่มีใครทำ ตอนนี้ส่งต่อไปให้น้องคนนึงแล้วครับ

ไฟห้องเครื่อง ที่ทำไว้ตอนท้ายๆ ก่อนดาวหางพุ่งชน แต่ไม่ได้เอามาให้ดูครับ

แตร ที่มีคู่เดียวในโลก ก็ผ่านการรีทัชมาก่อนเช่นกัน

ฝาครอบเครื่องคาร์บอน ก็ต้องรีทัชตำแหน่งวางโลโก้

กาบบันได ที่ออกแบบไว้หลายโลโก้มาก สำหรับBK มีไม่ถึง10ชุดในโลก และมีแค่2ชุดที่เป็นRE ส่วนBL มีเพียงชุดเดียวในโลกครับ

เบาะ8ก้เคยคิดจะปักโลโก้ใหม่ แต่ขี้เกียจรอ เลยปล่อยผ่านไป

คาดหน้าคอนโซล จะทำคาร์บอน2สีด้วยละครับ

และ gauge cover ที่มีเพียง10ชิ้นในจักรวาลช้างเผือก พอทำแล้ว จะใส่เกจแบบไหน สีอะไร ก็ต้องมารีทัชอีกเหมือนกันครับ

จอฟ้า กรอบมันสีเงิน ก้เคยเอาสติ๊กเกอร์ลายเคฟล่า มาหุ้มดูแล้ว ไม่โอเค และที่จุดบุหรี่ทรงสวิทช์ตัดไฟ ก่อนซื้อก็ขอรีทัชซะหน่อย

อันนี้ถือว่าลับมั้ย ก็ลับแหละ เพราะจะทำก็ไม่ได้ทำ

อันนี้ลับแน่นอน พรมที่จะสั่งทำขึ้นมาใหม่ ออกแบบไว้เยอะมาก สุดท้ายก็ไม่มีเวลาไปทำ(จริงๆกะทำขายด้วย)

นี่ก็ลับ ทำไปครึ่งนึง ก็ไม่มีเวลาไปทำต่อ ตอนนี้ชิ้นนี้แบบโปรเจ็คไม่สมบูรณ์ไปอยู่ที่รถเทพแล้ว2คัน

ก่อนจะะใส่ greddy intelligent informeter touch ก็คิดจะใส่ตัวนี้มาก่อน monster gauge ของecu shop แต่จะเดิมๆก็ไม่ใช่superwaKim จับแปลงหน้าตามใจ

โปรเจ็คลับสุดท้าย ที่เตรียมของไว้ครบ และกว่าจะครบก็ใช้เวลาหาของนานพอดู แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ใส่ให้SUPER3
โปรเจ็คเครื่องเสียง ที่ไม่เหมือนใครและไม่มีใครเหมือนครับ
ฟร้อนยุค90' ที่ได้ใส่และชอบมากมาย ก็ทำการรีทัชวางแบบเหมือนกันครับ ตอนนี้ได้เปลี่ยนไป3มือแล้ว สุดท้ายกำลังจะไปอยู่ในรถเทพอีกคันครับ

อันนี้เตรียมของทำของนาน จนไม่ได้ใส่ เป็นซัพBazooka ทรงถังNOS ที่สั่งมาจากUSA ของใหม่เอี่ยม มาเป็นสีขาว พอมาไทยก็จับเอาไปชุบสีโลหะ ให้เหมือนถังnosจริงๆที่สุด แล้วก้ทำขาตั้งให้เหมือนNOSจริงๆ ตามแบบที่ได้รีทัชไว้ครับ

ป.ล. ซัพnosชุดนี้ ใครสนใจโทรมาครับ ยังเป็นของใหม่อยู่ คนที่ได้ไปยังไม่ยอมใช้เลย กลัวไม่ใหม่ หุหุ

การจัดวางชุดนี้ ที่ได้ออกแบบไว้ครับ

หมดแค่นี้ละครับ..
ความจริงยังมีอีกหลายส่วนทั้งที่เป็นแบบที่ทำไว้ แล้วได้ทำออกมา หรือเป็นโปรเจ็คลับอีกหลายๆชิ้นที่คิดไว้แล้วไม่ได้ใส่ในSUPER3
แต่รูปอยู่อีกfolder และก็ดันเผลอลบไปแล้ว รูปเลยเหลือแค่นี้ครับ..

หลังจากดาวหางพุ่งชน ส่วนต่างๆของSUPER3 ก็ได้ไปอยู่กับพี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ กันเกือบหมดแล้ว เหลือแค่จุกลมนำโชค กับ ท่อไอดีไทเท ที่ยังอยู่เท่านั้น ไม่ว่าใครจะได้ชิ้นไหนไป จากBehind Before. SUPER3 ผมหวังให้เข้าใจว่า ทุกชิ้นที่ทุกคนได้ไปจากSUPER3 มันผ่านการคิดและสร้างอย่างตั้งใจจริงๆ ตามที่ได้เห็นข้างบน และผมก็ดีใจที่มันได้ไปอยู่กับคนที่คุ้นเคยกันครับ หลายๆชิ้นผมถึงขายให้ไปในราคาแบบแบ่งกันใช้ ให้ได้ให้ แถมได้แถม คิดว่าชิ้นไหนเหมาะกับใคร ถ้าสนใจแทบจะยกให้ฟรี 555

สุดท้ายผมของวางโปรเจ็คลับที่สุดไว้ครับ โปรเจ็คนี้ได้ถูกพับไป และคิดว่าน่าจะพับแบบยาวๆ
โปรเจ็ค ทำชุดแต่งสำหรับ Madza3 BL ภายใต้แบรนด์ 8ball

มันน่าจะถูกใจ ซักคนบ้างแหละ 555

ส่วน SUPER3 ในเวอร์ชั่นใหม่ ใกล้จะเสร็จแล้วละครับ จะแตกต่างจากที่เห็นด้านบนอย่างสิ้นเชิง ในคอนเซ็ปและแนวคิดที่ไม่ซ้ำแบบเดิม
ใครที่ไปงาน3ปีคงได้เจอกัน แต่ก็ยังไม่ใช่ร่างสมบูรณ์ของเวอร์ชั่นใหม่ครับ แต่อาจจะเห็นรูปแบบคร่าวๆให้ได้ติดตามกัน

เจอกันงาน3ปีครับ ขอบคุณที่ติดตาม และถามหากัน ขอบคุณครับ : superwaKim

This post has been edited by waKim: 14 December 2012 - 09:49 PM

2

#2 User is offline   Spaceman Icon

• MEMBER SENIOR
  • Member ID: 1457

Posted 14 December 2012 - 05:44 AM

สั้น ๆ ครับ
ชอบ
0

#3 User is offline   keropi_93 Icon

• เหรัญยิก M3T
  • Icon
  • Group: Staff
  • Member ID: 313

Posted 14 December 2012 - 07:33 AM

อ่านแล้วจะต้องดูแลกรุของ Super3 เป็นอย่างดี...รู้เลยว่ากว่าจะเลือกของมาใส่รถแต่ละชิ้น ผ่านการกลั่นกรองขนาดไหน สุดยอดครับ...
0

#4 User is offline   mart_da_3 Icon

• Member ID: 67

Posted 14 December 2012 - 08:16 AM

ไอ่เวอร์ชั่นใหม่เล่นเอาเวอร์ชั่นเก่าจืดไปเลยนะพี่คิม :a72419a32e6c5716f0ba20b2953cb03
....รถจะวิ่งอยู่ที่แรง....รถจะแซงอยู่ที่ใจ....รถจะไวอยู่ที่ตีน.... OSK 120
0

#5 User is offline   Djarm Icon

• A-r-M
  • Member ID: 479

Posted 14 December 2012 - 08:54 AM

ดีใจตรงที่ มีรูปๆนึง ตรงที่คาดคอนโซล เหมือนๆท่านคิม จะเอารูปรถเราไปรีทัช โคตรๆภูมิใจ :a72419a32e6c5716f0ba20b2953cb03
0

#6 User is offline   iKokBa Icon

• Staff New Gen
  • Icon
  • Group: ประธานคลับ
  • Member ID: 3523

Posted 14 December 2012 - 09:27 AM

อ่านเพลินมากๆ ครับ เขียนเป็นหนังสือได้เลยนะเนี่ย อิอิอิ
:yoyo-emoticon-2-043:
0

#7 User is offline   Excellion Icon

• Ordinary User
  • Member ID: 3169

Posted 14 December 2012 - 09:36 AM

อ่านแล้ว.....ทำให้ได้รู้เลยครับว่าพี่รัก Super3 ขนาดไหน กรุที่ผมได้มาจากพี่ผมจะดูแลอย่างดีเลยครับ :yoyo-emoticon-2-007:
PS.Skirt ข้างที่พี่คิม Design สวยมากครับ เอามาทำลง BK ดีมะ 555+
0

#8 User is offline   STELLER Icon

• Member ID: 2619

Posted 14 December 2012 - 09:44 AM

อ่านแล้วขนลุกเลยอ่ะ การที่เราทุ่มเทให้อะไรสักอย่างที่เราชอบนี่
ผลงานที่ออกมาเป็นอะไรที่น่าภูมิใจมากๆ นับถือๆ
0

#9 User is offline   jazzda_3 Icon

• Member ID: 25

Posted 14 December 2012 - 09:54 AM

ในที่สุดเราก็รู้แล้วว่าใครเป็นรายต่อไป :a72419a32e6c5716f0ba20b2953cb03
การกลับมาอันยิ่งใหญ่

พาโล อปริณายโก แปลว่า คนโง่ไม่ควรเป็นผู้นำ
0

#10 User is offline   OveRKiLL Icon

• Member ID: 131

Posted 14 December 2012 - 10:21 AM

ยังคอยติดตาม SUPER3 Coming Soon อยู่ตลอด
0

#11 User is offline   simcity Icon

• Member ID: 84

Posted 14 December 2012 - 11:23 AM

กว่าจะมาเป็นเทพ

ผ่านกระบวนความคิด และ การวางแผนอย่างมีระบบ :TLC_050-20080430_YoYoXiXi:
0

#12 User is offline   addesign Icon

• Member ID: 1209

Posted 14 December 2012 - 11:24 AM

อ่านแล้วซึ้งเลยพี่คิม รอชมรูปแบบใหม่ที่ไม่เหมือนใคร
0

#13 User is offline   koh07 Icon

• Member ID: 3497

Posted 14 December 2012 - 12:31 PM

ผมชอบการตกแต่งรถของพี่มากเลย ดูแล้วมีที่มาที่ไปดี ไม่แต่งมั่ว ๆ
ผมจะเอาตามอย่างครับ แต่ตอนนี้รอรถพี่กรุแตกบ้าง จะได้มีของดี ๆ
อาทิเช่น จานเบรคครับ
พูดได้ 3 คำครับ
รถเทพมาก
0

#14 User is offline   sayi Icon

• Member ID: 765

Posted 14 December 2012 - 01:02 PM

การเป็นเทพ ไม่ใช่แค่ รูปลักษณ์ แต่มันต้องมาจาก จิตวิญญาณ :yoyo-emoticon-1-010:
0

#15 User is offline   Excellion Icon

• Ordinary User
  • Member ID: 3169

Posted 14 December 2012 - 02:52 PM

View Postkoh07, on 14 December 2012 - 12:31 PM, said:

ผมชอบการตกแต่งรถของพี่มากเลย ดูแล้วมีที่มาที่ไปดี ไม่แต่งมั่ว ๆ
ผมจะเอาตามอย่างครับ แต่ตอนนี้รอรถพี่กรุแตกบ้าง จะได้มีของดี ๆ
อาทิเช่น จานเบรคครับ
พูดได้ 3 คำครับ
รถเทพมาก

เอ.....พี่คิมแกขายไปแล้วอะครับพี่โก๋
0

#16 User is offline   Hareluya Icon

• Member ID: 2752

Posted 14 December 2012 - 03:44 PM

สมแล้วที่เป็นไอดอลให้ BK หลายคันครับ คาราวะเลย
พรุ่งนี้เจอกันงาน 3 ปีครับ รถพี่คิมเป็นหนึ่งในโฟกัสของงานเลยทีเดียว
MPS Autoexe Racing Blue!
Posted ImagePosted ImagePosted ImagePosted Image
0

#17 User is offline   koh07 Icon

• Member ID: 3497

Posted 14 December 2012 - 03:53 PM

View PostExcellion, on 14 December 2012 - 02:52 PM, said:

เอ.....พี่คิมแกขายไปแล้วอะครับพี่โก๋

ซะงั้น
0

#18 User is offline   pormoo Icon

• Member ID: 553

Posted 14 December 2012 - 04:07 PM

แนวคิดพี่เจ๋งมากคับ นับถือจริงๆ
เกิดมาเพื่อรับคำท้า...
0

#19 User is offline   ตอย Icon

• Member ID: 801

Posted 14 December 2012 - 05:58 PM

เจ๋งมากครับคุณพี่ :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051: :yoyo-emoticon-1-051:
0

#20 User is offline   mazda 2523 Icon

• Member ID: 3669

Posted 14 December 2012 - 06:34 PM

ช่วงนี้ผมต้องใช้เงินเยอะ
ไม่งั้นได้ของพี่มาดูแลบ้างแล้ว
ชอบๆๆๆๆ
Posted ImagePosted Image
0

• (3 Pages)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • You cannot start a new topic
  • You cannot reply to this topic

1 User(s) are reading this topic
0 members, 1 guests, 0 anonymous users

Website Counter